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DIBAJI

Wizara ya Fedha na Mipango ina jukumu la kusimamia na kuratibu shughuli
za Ufuatiliaji na Tathmini (U&T) ya utekelezaji wa mipango ya maendeleo,
miradi na programu za maendeleo Kitaifa. Aidha, Wizara, Taasisi za Umma
na Mamlaka za Serikali za Mitaa zina jukumu la kutekeleza shughuli za
Ufuatiliaji na Tathmini ya miradi na programu za maendeleo zinazotekelezwa
na taasisi hizo katika maeneo husika. Hata hivyo, uratibu wa shughuli za
Ufuatiliaji na Tathmini wa miradi na programu za maendeleo umekuwa na
changamoto ya kukosekana kwa Mwongozo na mfumo wa uratibu wa
shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini kitaifa. Hii imesababisha taasisi kufanya
Ufuatiliaji na Tathmini bila kuwa na mwongozo na hivyo kusababisha
changamoto mbalimbali zikiwemo: miradi mingi kutokufanyiwa ufuatiliaji na
tathmini, kukosekana kwa taarifa za utekelezaji wa miradi na programu za
maendeleo, kukosekana kwa utaratibu maalumu wa utoaji wa taarifa,
kukosekana kwa uwajibikaji katika ufuatiliaji na tathmini ya miradi na
programu za maendeleo, na Serikali kukosa taarifa na takwimu zenye ubora
na kwa wakati kwa ajili ya kufanya maamuzi.

Kukosekana kwa mfumo thabiti wa Ufuatiliaji na Tathmini kumesababisha
mipango, miradi na programu za maendeleo kutotekelezwa kwa ufanisi na
hivyo kuisababishia Serikali gharama ikiwemo miradi kutekelezwa kwa muda
mrefu, miradi kutekelezwa chini ya kiwango, miradi kutekelezwa tofauti na
usanifu, na kuongezeka kwa gharama za utekelezaji wa miradi ikilinganishwa
na makadirio. Hii husababisha Serikali kupata hasara kwa kukosa thamani ya
fedha, wananchi kukosa huduma bora na kwa wakati na hivyo kutokufikia
malengo.

Kutokana na hali hiyo, Wizara ya Fedha na Mipango imeandaa Mwongozo wa
Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi na Programu za Maendeleo kwa lengo la
kuratibu shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini ya mipango, miradi na programu
za maendeleo inayotekelezwa na Wizara, Idara Zinazojitegemea, Wakala wa
Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, na Serikali za Mitaa. Mwongozo
umeainisha wajibu wa kila mdau na taratibu za kufuatwa katika utekelezaji wa
shughuli za ufuatiliaji na tathmini wa mipango, miradi na programu za
maendeleo za muda mfupi, wa kati na mrefu.

Mwongozo umeelekeza masuala muhimu ya kufuatwa wakati wa utekelezaji
wa jukumu la Ufuatiliaji na Tathmini kwa kuzingatia: uainishaji wa wadau;
wajibu wa wadau ukiwemo utengaji wa rasilimali za kutosha kwa ajili ya
ufuatiliaji na tathmini; hatua za utekelezaji wa zoezi la ufuatiliaji na tathmini
kwa miradi inayotekelezwa na sekta ya umma na sekta binafsi, na uandaaji na
uwasilishaji wa taarifa. Aidha, Mwongozo unatoa maelekezo kwa Wizara,
Idara Zinazojitegemea, Wakala wa Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma,
na Serikali za Mitaa kutumia mbinu za ufuatiliaji na tathmini zikiwemo uhakiki,

udhibiti, uchunguzi kifani, uthamini wa haraka na matumizi ya mifumo ya
v



takwimu. Vile vile, mwongozo unaelekeza matumizi ya taarifa za ufuatiliaji na
tathmini pamoja na utaratibbu wa kufuatiia na kutathmini mapendekezo
yatokanayo na matokeo ya ufuatiliaji na tathmini. Mwongozo umeainisha
majukumu ya Wizara, Taasisi za Umma, Mamlaka za Serikali za Mitaa, Sekta
binafsi na Asasi za Kiraia katika masuala ya ufuatiliaji na tathmini.

Ni matumaini ya Serikali kuwa Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini ya
Mipango, Miradi na Programu za Maendeleo utatumiwa na taasisi zote za
Umma katika kutekeleza shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini.

/ <|l i

Emmanuel M. Tutuba
Katibu Mkuu Hazina na Mlipaji Mkuu wa Serikali
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SEHEMU YA KWANZA

UTANGULIZI

1.1 Usuli

Mfumo imara wa Ufuatiliaji na Tathmini ya mipango, miradi na programu za
maendeleo ndio msingi wa kupata thamani ya fedha na matokeo tarajiwa ya
utekelezaji wa mipango, miradi na programu za maendeleo. Toka uhuru,
Serikali imekuwa ikitekeleza miradi na programu mbalimbali za maendeleo
kwa lengo la kuboresha maisha ya wananchi. Miradi na programu za
maendeleo zinatekelezwa kupitia Wizara, Taasisi za Umma, Mamlaka ya
Serikali za Mitaa (MSM), Sekta Binafsi na Asasi za Kiraia (AZAKI). lli kupata
matokeo tarajiwa ya utekelezaji wa miradi na programu za maendeleo,
Serikali kupitia programu mbalimbali za maboresho katika Utumishi wa Umma
ilichukua hatua mbalimbali za kuimarisha mifumo na miundo ya kitaasisi ili
kuainisha na kuboresha majukumu na wajibu wa taasisi katika kufanya
Ufuatiliaji na Tathmini. Programu hizo zilizotekelezwa na Serikali ni Programu
ya Maboresho ya Sekta ya Umma (PSRP); Programu ya Maboresho ya
Usimamizi wa Fedha za Umma (PFMRP); na Programu ya Maboresho ya
Serikali za Mitaa (LGRP).

Baadhi ya hatua zilizochukuliwa ni pamoja na kuanzishwa kwa vitengo na
sehemu za Ufuatiliaji na Tathmini kwenye Wizara na Taasisi za Umma (2008);
kuongeza sura ya U&T katika uandaaji wa mipango mikakati ya Taasisi
(2008); kuandaa Mwongozo wa uandaaji wa mfumo wa U&T katika Taasisi za
Umma ulioandaliwa na OR- MUUUB (2014); kufungamanisha ufuatiliaji na
tathmini katika Mipango Mkakati ya Wizara na Taasisi za Umma: kuandaa
Mwongozo wa Maandalizi ya Mpango wa Muda wa Kati na Bajeti (MTSPB);
kusaidia Taasisi katika kuboresha Mipango na bajeti; kuandaa taarifa za
utekelezaji; kuandaa Mfumo wa U&T kwa ajili ya Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa; kuandaa kanzidata ya ufuatiliaji kwa Serikali za Mitaa (LGMD) na
kuandaliwa kwa Mfumo wa Kitaifa wa Usimamizi wa miradi ya maendeleo kwa
ajili ya kuhifadhi taarifa za mzunguko mzima wa miradi kuanzia hatua ya
uibuaji hadi kufungwa.

Pamoja na kuwepo na mifumo ya kitaasisi na kisheria, kwa sasa kila taasisi
inafanya shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini kwa kutumia taratibu zilizowekwa
na taasisi au Kitengo cha Ufuatiliaji na Tathmini cha Taasisi husika. Aidha,
masuala ya Ufuatiliaji na Tathmini yameainishwa katika sheria na miongozo
mbalimbali ikiwemo: Sheria ya Bajeti Sura 439 ya Mwaka 2015; Sheria ya
Ununuzi wa Umma ya mwaka 2011 na maboresho yake ya Mwaka 2016;
Sheria ya Fedha za Umma Na. 4 ya mwaka 2018: Sheria ya Ukaguzi wa
Umma ya mwaka 2008; Sheria ya Mikopo, Dhamana na Misaada Sura 134;
na Miongozo ya Mpango na Bajeti ya kila mwaka. Hata hivyo, shughuli za
Ufuatiliaji na Tathmini ya miradi na programu za maendeleo zimekuwa
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zikifanyika bila kuwa na Mwongozo wa uratibu Kitaifa. Kukosekana kwa
Mwongozo wa kuratibu shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini Kitaifa
kumesababisha changamoto nyingi zikiwemo: kukosekana kwa taarifa na
takwimu zenye ubora na kwa wakati, kukosekana kwa taarifa za utekelezaji
wa miradi na programu za maendeleo, taarifa kutolewa bila utaratibu
maalumu, kukosekana kwa thamani ya fedha katika matumizi ya rasilimali za
umma, kutokutumika kwa taarifa sahihi katika kufanya maamuzi, gharama
kubwa za ufuatiliaji kutokana na taasisi mbalimbali kufanya ukaguzi kwenye
mradi mmoja na hivyo kusababisha gharama na usumbufu kwa watekelezaji,
na kukosekana kwa taarifa za usimamizi na tathmini zilizoandaliwa na timu za
|dara zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka
za Serikali za Mitaa hivyo kukosekana kwa uwajibikaji kwa yale
yanayobainika.

Wizara ya Fedha na Mipango, pamoja na majukumu mengine imekasimiwa
majukumu ya kuratibu na kusimamia- shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini ya
miradi na programu za maendeleo Kitaifa. Aidha, Hati ya Mgawanyo wa
Majukumu ya Mawaziri ya Mwaka 2021 (Instrument) iliyochapishwa kwenye
Gazeti la Serikali Na. 384 tarehe 7 Mei 2021 inampa Waziri wa Fedha na
Mipango jukumu la kusimamia ufuatiliaji na tathmini ya mipango, miradi na
programu za maendeleo Kitaifa. lli kukabiliana na changamoto za uratibu wa
Ufuatiliaji na Tathmnini, Wizara ya Fedha na Mipango imeandaa mwongozo
wa ufuatiliaji na tathmini kama nyenzo muhimu katika usimamizi na uratibu wa
shughuli za Ufuatiliaji na Tathmni ya miradi na programu za maendeleo katika
ngazi ya Kitaifa, kitaasisi na Mamlaka za Serikali za Mitaa.

1.2 Msingi wa Kuandaliwa kwa Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini
Msingi wa maandalizi ya Mwongozo huu ni kuwa na Mfumo thabiti wa
Ufuatiliaji na Tathmini ya programu, mipango na miradi ya Kitaifa utakaosaidia
kuratibu shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini Kitaifa. Mfumo wa Ufuatiliaji na
Tathmini unaoratibiwa vizuri unaiwezesha Serikali kupata na kutoa taarifa za
utekelezaji kwa lengo la kuwapatia taarifa wasimamizi, watunga sera, wafanya
maamuzi na wadau muhimu juu ya mwenendo wa utekelezaji mipango, miradi
na programu za maendeleo kwa kuainisha hatua iliyofikia pamoja na
mafanikio na changamoto ya utekelezaji wa malengo. Matumizi ya taarifa hizo
ni pamoja na:

(a) Kuwezesha viongozi wa ngazi zote serikalini, watumishi na wadau
kupata taarifa za utekelezaji ukilinganisha na malengo yaliyowekwa kwa
ajili ya kuimarisha uwajibikaji;

(b) Kuwezesha kupatikana kwa takwimu zitakazochangia kubadilisha mbinu
na mikakati ya utekelezaji kwa lengo la kutatua changamoto iliyojitokeza;

(c) Kuainisha uhitaji wa kubadilisha malengo, mipango na bajeti katika
kipindi husika;

(d) Kuwezesha kufanyika kwa uhakiki wa mara kwa mara wa miradi na
programu za maendeleo;



(e) Kuanisha maeneo yanayohitaji takwimu zaidi au kufanyiwa tafiti; na
(f) Kutoa taarifa kwa wadau juu ya shughuli za utekelezaji wa miradi.

Kwa kuzingatia umuhimu wa uratibu wa shughuli za ufuatiliaji na tathmini,
Serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mipango inawajibu wa kuongoza,
kuoanisha na kuimarisha uwaijibikaji katika usimamizi na udhibiti wa rasilimali
pamoja na kuimarisha misingi ya maamuzi katika uratibu wa shughuli za
Ufuatiliaji na Uratibu wa miradi na programu za maendeleo kwenye Wizara,
Taasisi za umma na Mamlaka za Serikali za Mitaa. lli kufikia malengo na
matarajio ya Serikali, Wizara imeandaa mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na
Tathmini.

Mwongozo huu utaratibu shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini za Wizara, Taasisi
za Umma na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinazoratibu Ufuatiliaji na Tathmini
ya Miradi na Programu za maendeleo zinazotekelezwa katika taasisi husika.
Kutokana na kukosekana kwa uratibu madhubuti wa shughuli za Ufuatiliaji na
Tathmini kumesababisha changamoto zikiwemo kuongezeka kwa gharama za
utekelezaji wa miradi, takwimu zisizo na ubora kukosekana kwa uwajibikaji
katika matumizi ya rasilimali za umma na kutokutumika kwa taarifa sahihi
katika kufanya maamuzi. Changamoto hizo zimesababisha miradi na
programu za maendeleo kutotekelezwa kwa ufanisi na hivyo kutokufikia
malengo. Kwa msingi huo, Mwongozo unatoa taratibu za kufanya shughuli za
ufuatiliaji na tathmini hususani kwa kuainisha majukumu, zana, mbinu, utoaji
taarifa na kufanya maamuzi. Mwongozo huu unawezesha Wizara, Taasisi za
umma na Mamlaka za Serikali za Mitaa kutekeleza shughuli za ufuatiliaji na
tathmini kwa miradi na programu za maendeleo za muda mfupi, kati na mrefu.

1.3 Malengo ya Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini

1.3.1 Lengo Kuu

Lengo kuu ni kuandaa mwongozo wa kitaifa wa kuhakikisha shughuli za
ufuatiliaji na tathmini ya miradi na programu za maendeleo zinazotekelezwa
na Serikali zinakuwa na uratibu wenye tija.

1.3.2 Malengo Mahsusi

(a) Kuwa na mwongozo wa kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini kwa mipango,
miradi na programu za maendeleo;

(b) Kuhakikisha ushirikishwaji wa ngazi zote za Serikali na Taasisi za umma
katika shughuli za ufuatiliaji na tathmini;

(c) Uwepo wa mfumo madhubuti wa kuratibu ufuatiliaji na tathmini ya miradi
na programu za maendeleo kitaifa na kusaidia kuwasiliana na
kubadilishana taarifa baina ya taasisi za Umma;

(d) Kuainishwa kwa majukumu na wajibu wa kila mdau anayehusika na
Ufuatiliaji na Tathmini ya miradi na programu za maendeleo; na

(e) Kuwezesha usanifishaji wa namna ya kufanya ufuatiliaji na tathmini kwa
kutumia mbinu, zana, utoaiji taarifa na kufanya maamuzi.
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1.4 Matokeo Tarajiwa ya Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini

Matokeo tarajiwa ya Mwongozo huu ni pamoja na:

(@) Shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini ya mipango, miradi na programu za
maendeleo kuratibiwa katika ngazi zote za Serikali.

(b) Kuandaliwa kwa mipango na mikakati madhubuti ya ufuatiliaji na tathmini
pamoja na shughuli zitakazotekelezwa;

() Kuwepo kwa hatua za kufuata katika kufanya ufuatiliaji na zana
zinazohitajika katika kufanya tathmini;

(d) Kuimarika kwa uthabiti katika utoaji taarifa za matokeo ya ufuatiliaji na
tathmini;

(e) Kutathmini na kuthibitisha utekelezaji wa miradi kwa kuzingatia wakati,
viwango, matokeo na ubora;

(f) Kuongeza Uwajibikaji katika matumizi ya rasilimali za Umma;

(@) Uwepo wa miradi na programu za maendeleo inayotekelezwa kwa
ufanisi na kukidhi mahitaji, malengo na matokeo yaliyokusudiwa;

(h) Upatikanaji wa taarifa sahihi kupitia Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia
Miradi ya Maendeleo (NPMIS) zitakazotumika katika kufanya maamuzi,
kutunga sera na kupanga mipango; na

(i) Serikali kuweza kufanya maamuzi sahihi na kwa wakati.

1.5 Maandalizi ya Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini

Maandalizi ya Mwongozo huu yalihusisha kuandaliwa kwa Andiko Dhana;
kufanya mapitio ya maandiko na tafiti za Ufuatiliaji na Tathmini ili kupata
mifano bora; kufanya majadiliano na wadau mbalimbali wakiwemo
Wakurugenzi wa Sera na Mipango, Taasisi za Umma na washirika wa
maendeleo; kuidhinishwa; na usambazaji wa nyaraka za Mwongozo ndani ya
Serikali.

1.6 Mpangilio wa Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini

Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi na Programu za Maendeleo
umegawanyika katika sehemu kuu sita. Sehemu ya Kwanza ni utangulizi.
Sehemu ya Pili ni muhtasari wa ufuatiliaji na tathmini nchini. Sehemu ya Tatu
inaelezea mifumo ya ufuatiliaji na tathmini. Sehemu ya Nne inaelezea zana,
njia na aina za ufuatiliaji na tathmini, Sehemu ya Tano inaelezea mwongozo
wa kufanya ufuatiliaji na tathmini na Sehemu ya Sita inawasilisha mgawanyo
wa majukumu katika utekelezaji wa Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini.



SEHEMU YA PILI
UFUATILIAJI NA TATHMINI NCHINI

2.1 Halillivyo

Serikali imekuwa ikichukua hatua mbalimbali za kuboresha utekelezaji wa
miradi na programu za maendeleo ikiwemo kuimarisha vitengo na sehemu za
Ufuatiliaji na Tathmini katika Wizara na Taasisi za Umma. Hatua hizo zilianza
mara baada ya Uhuru kwa kubuni mbinu za pamoja za usimamizi wa miradi
ambazo ziliwezesha kupatikana kwa taarifa za utekelezaji wa miradi na
programu za maendeleo kwa wakati. Katika miaka ya 1980 mbinu za ufuatiliaji
na tathmini zilibadilika kutoka kujikita kwenye miradi na kujikita zaidi katika
sekta (SWAPs). Mabadiliko hayo, yalifanya jukumu la ufuatiliaji na tathmini
kuwa sehemu ya shughuli za Wizara za Kisekta hususan katika vitengo
(sehemu) vya ufuatiliaji na tathmini. Aidha, katika miaka ya 2000, Serikali
kupitia programu mbalimbali za maboresho katika Utumishi wa Umma
ilichukua hatua za kuboresha mifumo na miundo ya taasisi na utekelezaji wa
ufuatiliaji na tathmini ya miradi na programu za maendeleo katika ngazi ya
Wizara, taasisi, kimkoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa kuanzisha
vitengo na sehemu za Ufuatiliaji na Tathmini.

Kutokana na mabadiliko hayo ambayo yalijikita zaidi katika sekta, shughuli za
ufuatiliaji na tathmini zimekuwa zikitekelezwa na Wizara, Taasisi za Umma,
Mamlaka za Serikali za Mitaa na washirika wa maendeleo bila kuwa na
mwongozo mahsusi wa Kitaifa unaoratibu shughuli hizo. Hali iliyopo sasa ni:

2.1.1 Kitaifa:

Jukumu la usimamizi na uratibu wa Ufuatiliaji na Tathmini ya mipango, miradi
na programu za maendeleo Kitaifa limekasimiwa Wizara ya Fedha na
Mipango. Wizara hufuatilia na kutathmini utekelezaji wa miradi mbalimbali ya
maendeleo kila robo mwaka. Katika ngazi ya Wizara ya Fedha na Mipango
shughuli za ufuatiliaji na tathmini kitaifa zimekuwa zikitekelezwa na Idara
mbalimbali. Idara hizo ni Idara ya Fedha za Nje, |dara ya Usimamizi wa
Madeni, Idara ya Usimamizi wa Bajeti ya Serikali na |dara ya Mipango ya
Kitaifa. Idara hizi hufanya zoezi la kufuatilia utekelezaji wa mradi katika vipindi
tofauti na kila idara ikisimamia kwa utaratibu wake. Aidha, Idara ya Mkaguzi
Mkuu wa Ndani hufanya zoezi la ufuatiliaji wa utekelezaji wa miradi kwa
kufanya ukaguzi wa ubora na matumizi ya fedha. Majukumu hayo ya Tathmini
na Ufuatiliaji kwa Idara za Wizara ya fedha yameainishwa katika Sheria ya
Bajeti, Sura 439 ya Mwaka 2015, Sheria ya Ununuzi wa Umma ya mwaka
2011 na maboresho yake ya Mwaka 2016, Sheria ya Fedha za Umma Na. 4
ya mwaka 2018; Sheria ya Ukaguzi wa Umma ya mwaka 2008, na Miongozo
ya Mpango na Bajeti ya kila Mwaka, na muundo wa Wizara ya Fedha na
Mipango.



Ofisi ya Rais — TAMISEMI ina jukumu la uratibu katika ngazi ya kitaifa kwa
Miradi inayotekelezwa kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa. Ofisi ya Rais -
TAMISEMI ina jukumu la kufuatilia utekelezaji wa miradi katika Mamlaka za
Serikali za Mitaa na Sekretarieti za Mikoa kila robo mwaka. Aidha, Ofisi ya
Rais — TAMISEMI hufanya kazi ya Ufuatiliaji na Tathmini katika ngazi hii kwa
kutumia timu za ufuatiliaji na tathmini za Ofisi ya Rais — TAMISEMI na Wizara
za Kisekta, Sekretarieti za Mikoa, Ofisi za Wakuu wa Wilaya na Halmashauri.

2.1.2 Wizara na Taasisi za Umma

Wizara za Kisekta pia hufanya ufuatiliaji na tathmini za miradi na programu za
maendeleo zinazotekelezwa kwenye sekta kupitia Kitengo cha Ufuatiliaji na
Tathmini cha Wizara. Aidha, kwenye baadhi ya Wizara, ofisi za uratibu wa
miradi na programu hufanya ufuatiliaji na tathmini ya miradi na programu bila
ushirikishwaji wala uratibu wa vitengo na sehemu za Ufuatiliaji na Tathmini.
Vile vile, taarifa za ufuatiliaji na tathmini zinazofanywa na waratibu wa Miradi
na Programu mara nyingi haziwasilishwi kwa Wizara husika. Hata hivyo,
Wizara haziwasilishi taarifa za ufuatiliaji na tathmini katika ngazi ya kitaifa.
Kwa upande mwingine, Wizara mara nyingi hazifanyi ufuatiliaji na tathmini ya
miradi ambayo inatekelezwa na Taasisi zilizo chini ya Wizara na hivyo kukosa
taarifa ya miradi ya Taasisi. Hii inatokana na kuwa taasisi nyingi zenye vitengo
na sehemu za Ufuatiliaji na Tathmini ambavyo havina mawasiliano ya moja
kwa moja na vitengo na sehemu za Ufuatiliaji na Tathmini vya Wizara. Hivyo,
kuwepo kwa changamoto ya uratibu ndani ya wizara na kati ya wizara na
taasisi zake.

2.1.3 Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa

Sekretarieti za Mikoa zinawajibu wa kufuatilia na kutathmini miradi na
programu zote zinazotekelezwa kwenye mikoa husika. Hali ilivyo sasa ni kuwa
Sekretariati za Mikoa zinafuatilia miradi ambayo inagharamiwa moja kwa moja
kupitia Ofisi ya Mkuu wa Mkoa au Sekretarieti ya Mkoa. Aidha, kumekuwa na
baadhi ya wizara za Kisekta kufanya ufuatiliaji wa Miradi na programu za
maendeleo inayotekelezwa katika Mamlaka za Serikali za Mitaa bila
kushirikisha ofisi ya Sekretarieti ya Mkoa. Hali ilivyo kwa sasa usimamizi na
ufuatiliaji wa miradi katika Mamlaka za Serikali za Mitaa hufanywa kwa kila
Wizara ya kisekta kwa wakati wake na wakati mwingine bila uratibu wa Ofisi
ya Rais - TAMISEMI na Sekretarieti za Mkoa kama inavyostahili kufanyika
kisera kutokana na ugatuzi wa madaraka kama ilivyoainishwa kwenye
majukumu ya Wizara (GN 385 ya tarehe 07 Mei, 2021). Hivyo, usimamizi wa
Miradi unaofanywa na Wizara za Kisekta pamoja na OR-TAMISEMI umekuwa
sio jumuishi kwa wadau wote ambao unaweza kuratibiwa na wizara husika au
Ofisi ya Rais TAMISEMI.

Utaratibu wa sasa unasababisha changamoto nyingi zikiwemo: Ufuatiliaji
kufanyika wakati kuna mabhitaji hasa maelekezo kutoka kwa viongozi na siyo
kwa kuzingatia mpango wa ufuatiliaji na tathmini wa mwaka; kukosekana kwa
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uratibu wenye tija wa mipango kazi ya ufuatiliaji baina ya Wizara za Kisekta,
Wizara ya Fedha na Mipango, Ofisi ya Rais — TAMISEMI, Mikoa na Mamlaka
za Serikali za Mitaa; idara mbalimbali ndani ya taasisi moja kufanya ufuatiliaji
wa utekelezaji wa miradi inayotekelezwa ndani ya taasisi hiyo kwa nyakati
tofauti na hivyo kusababisha Mamlaka za Serikali za Mitaa kutumia muda
mwingi kuratibu timu za ufuatiliaji; Taasisi zinazoratibu miradi kitaifa (mfano
REA, TANESCO, TANROADS, na RUWASA) kufanya ufuatiliaji kwenye
mikoa bila kuzishirikisha Sekretarieti za mikoa, na matokeo ya Ufuatiliaji
kutokurejeshwa kwa ajili ya kutokufanyiwa kazi hivyo kusababisha maelekezo
kujirudia baina ya timu za ufuatiliaji zilizotembelea mradi kwa vipindi tofauti.

2.1.4 Washirika wa Maendeleo

Kwa upande wa miradi na programu za maendeleo zinazofadhiliwa na
Washirika wa Maendeleo shughuli za ufuatiliaji na tathmini hufanyika kwa
kutegemea utaratibbu unaowekwa na mfadhili wa mradi. Kwa miradi
inayofadhiliwa na Benki ya Dunia, Benki ya Afrika, Shirika la Fedha Duniani
(IMF) na Umoja wa Ulaya (UE), ufuatiliaji hufanywa na wataalamu kutoka
taasisi hizo katika ujumbe wa timu ya watalaam. Zoezi hili hufanyika mara
nne au mbili katika mwaka wa kawaida. Taarifa ya ujumbe wa timu ya
wataalam huwasilishwa Serikalini ambapo hufanyika kikao cha majumuisho
ya taarifa baina ya Katibu Mkuu-Hazina na Timu ya wataalamu kutoka taasisi
ya wafadhili ambapo maazimio hufikishwa kwa Sekta husika kwa ajili ya
utekelezaiji.

2.2 Changamoto za Muundo wa Ufuatiliaji na Tathmini

Muundo wa ufuatiliaji na tathmini umekuwa na changamoto nyingi ambazo
zimesababishwa na kukosekana kwa uratibu. Kukosekana kwa mwongozo
kumesababisha changamoto nyingi zikiwemo: kukosekana kwa taarifa za
utekelezaji wa miradi na programu za maendeleo, taarifa kutolewa bila
utaratibu maalumu, kukosekana kwa thamani ya fedha katika matumizi ya
rasilimali za umma, kutokutumika kwa taarifa sahihi katika kufanya maamuzi,
gharama kubwa za ufuatiliaji kutokana na taasisi mbalimbali kufanya ukaguzi
kwenye mradi mmoja na hivyo kusababisha usumbufu kwa watekelezaji,
kukosekana kwa taarifa za usimamizi na za tathmini zilizoandaliwa na timu za
Idara zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka
za Serikali za Mitaa hivyo kukosekana kwa uwajibikaji kwa yale
yanayobainika, kukosa taarifa na takwimu zenye ubora na kwa wakati, ugumu
wa upimaji wa matokeo halisi ya utekelezaji wa miradi na programu za
maendeleo hivyo kuainisha maeneo hatarishi yanayohitaji uchambuzi wa kina
ili kuchukua hatua za kisera kwa wakati, mazoezi ya ufuatiliaji na tathmini
kufanyika bila mpangokazi, na kukosekana kwa uwezo wa kitaasisi katika
uchambuzi wa taarifa zinazokusanywa ili kuishauri Serikali kuchukua hatua
stahiki kwa wakati.



Hatua mbalimbali zimechukuliwa katika ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa
miradi na programu za maendeleo. Serikali iliandaa mikakati ya ufuatiliaji na
tathmini (Monitoring and Evaluation Strategies-MES) ya Mipango ya
Maendeleo ya Taifa ya Miaka Mitano (Mpango wa Pili na wa Tatu). Aidha,
katika kuendelea kuimarisha usimamizi wa miradi na programu za maendeleo,
Serikali imeandaa Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo
(NPMIS) unaojumuisha hatua zote za mradi kuanzia uibuaji, ugharamiaji,
utekelezaji na ufungaji wa miradi. Mfumo huu unawezesha upatikanaji wa
taarifa za miradi katika hatua zote. Pamoja na jitihada za Serikali katika
kuimarisha ufuatiliaji na tathmini ya miradi na programu za maendeleo, uratibu
wa suala hili umekuwa na changamoto kutokana na kutokuwepo kwa
mwongozo wa Kitaifa unaoainisha majukumu na wajibu wa wadau wa
ufuatiliaji na tathmini Serikalini. Maandalizi ya Mwongozo wa Ufuatiliaji na
Tathmini kitaifa utatatua changamoto hii ya kukosekana kwa uratibu.

2.3 Mawanda ya Mwongozo

Mwongozo huu unaratibu shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini katika ngazi ya

Kitaifa, Wizara, Taasisi za Umma, na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kwa

msingi huo, Mwongozo unatoa maelekezo kwa Wizara, Taasisi za Umma na

Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhusu miongozo ya ufuatiliaji na tathmini ya

utekelezaji wa mipango, miradi na programu za maendeleo. Vile vile,

Mwongozo unajumuisha:

(@) Mpangilio wa kitaasisi na ushirikishwaji wa wadau katika Ufuatiliaji na
Tathmini;

(b) Maelekezo mahsusi kuhusu maandalizi na uzingatiaji mipango ya
mwaka vya ufuatiliaji na tathmini; Mifumo ya ufuatiliaji na tathmini
itakayotumika ikiwemo vipengele muhimu vya ufuatiliaji na tathmini
ambavyo ni ufuatiliaji wa viashiria, Mpango Kazi na Gharama za
Utekelezaji, Bangokitita la Mfumo wa Matokeo ya Shughuli za Ufuatiliaji,
mapitio ya utekelezaji, taarifa za utekelezaji, tathmini na mifumo ya
usimamizi wa takwimu;

(c) Mbinu, hatua na nyenzo za U&T;

(d) Maelekezo mahsusi kuhusu matumizi ya Mfumo wa Kitaifa wa
Kusimamia Miradi ya Maendeleo (NPMIS) katika masuala ya Ufuatiliaji
na Tathmini;

(e) Muundo na taratibu za utoaji wa taarifa za utekelezaji wa shughuli za
Ufuatiliaji na Tathmini; na

(f)  Kujenga uwezo wa kitaasisi katika masuala ya Ufuatiliaji na Tathmini.



SEHEMU YA TATU
MIFUMO YA UFUATILIAJI NA TATHMINI

3.1 Misingi ya Kuzingatiwa katika Mifumo ya Ufuatiliaji na Tathmini
Katika kuhakikisha kuwa kuna mifumo thabiti ya ufuatiliaji na tathmini katika
ngazi zote, misingi ifuatayo inapaswa kuzingatiwa:

3.1.1. Uwezo wa Rasilimali Watu katika Ufuatiliaji na Tathmini

Uwepo wa rasilimali watu ya kutosha na yenye ujuzi unaohitajika ni muhimu
katika kufanikisha utekelezaji wa shughuli za ufuatiliaji na tathmini ya miradi
na programu za maendeleo. Kwa msingi huo, upo umuhimu wa kuandaa
programu endelevu za kuendeleza weledi, kurekebisha muundo wa
uhawilishaji ujuzi katika ufuatiliaji na tathmini na kuanzisha majukwaa ya
ufuatiliaji na tathmini katika ngazi zote za Serikali.

3.1.2. Uwezo wa Rasilimali Fedha na Vitendea kazi

Uwepo wa rasilimali fedha za uhakika na vitendea kazi ni muhimu katika
kufanikisha utekelezaji wa shughuli za ufuatiliaji na tathmini ya miradi na
programu za maendeleo. Kwa msingi huo, upo umuhimu wa kuwa na bajeti ya
kufanya ufuatiliaji na tathmini.

3.1.3. Ushirikiano katika Kupanga, Kuratibu na Kusimamia Ufuatiliaji na
Tathmini

Ushirikiano madhubuti baina ya wadau mbalimbali ni muhimu katika
utekelezaji wa shughuli za U&T. Hatua hii inahusisha utambuzi wa wadau
pamoja na majukumu yao katika kufikia malengo ya ufuatiliaji na tathmini.
Ushirikishwaji wa wadau unatoa fursa ya Serikali kuwa na ufuatiliaji na
tathmini yenye tija pamoja na kuwezesha upatikanaji wa taarifa na takwimu za
uhakika na matokeo yaliyofikiwa.

3.1.4. Uhitaji na Umiliki wa pamoja

Kuna umuhimu wa kuwepo kwa msukumo wa ndani ya Serikali kwa kuongeza
juhudi za pamoja kwa lengo la kujenga mifumo ya ufuatiliaji na tathmini ya
kitaifa, kisekta na kitaasisi.

3.1.5. Utamaduni wa Uwajibikaji

Utamaduni wa uwajibikaji ni moja ya nguzo muhimu kwenye matokeo ya
ufuatiliaji na tathmini. Hii inajumuisha kurekebisha kasoro na kujifunza
kutokana na matokeo ya Ufuatiliaji na Tathmini na hivyo kufikia malengo
husika.

3.1.6. Uratibu na Usimamizi wa Mfumo
Wizara yenye dhamana ya mipango itakuwa na jukumu la kuratibu na
kusimamia mfumo wa Ufuatiliaji na tathmini katika ngazi ya Kitaifa. Aidha,
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itahakikisha kuwa mifumo yote ya ufuatiliaji na tathmini ya kisekta na kitaasisi
imeunganishwa na Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo
(NPMIS) kusaidia ufuatiliaji na tathmini ya miradi kwa wakati.

3.1.7. Mifumo na Nyenzo za Kukusanya Taarifa

Kuunganisha mifumo na nyenzo za kukusanya takwimu ni muhimu katika
kuleta usawa wa kukusanya na kuwasilisha taarifa. Taarifa zinazokusanywa
kupitia mifumo na nyenzo mbalimbali zinaweza kusababisha makosa ya
kiuchambuzi katika kulinganisha na kujumuisha taarifa. Hivyo, kuunganisha
mifumo na nyenzo za kukusanya takwimu kutawezesha upatikanaji wa
matokeo sahihi ya Mwongozo wa U&T. Wizara yenye dhamana na mipango
itakuwa na jukumu la kuhakikisha mifumo iliyopo katika Wizara na Taasisi za
Umma ina uwezo wa kubadilishana taarifa na Mfumo wa Kitaifa wa
Kusimamia Miradi ya Maendeleo (NPMIS).

3.1.8. Upatikanaji wa Vifaa vya TEHAMA

Maendeleo ya teknolojia ni muhimu katika kuhakikisha ubora na upatikanaji
wa takwimu kwa wakati. Hivyo, ni muhimu kwa vitengo na sehemu za U&T
kuwekeza katika upatikanaji wa teknolojia ya kisasa ili kusaidia utoaji wa
taarifa na matokeo ya shughuli hizo. Wizara yenye dhamana ya masuala ya
Mipango kwa kushirikiana na Wizara na Taasisi za Umma za kisekta
zitashirikiana katika kuviwezesha vitengo na sehemu zinazohusika na U&T
Serikalini kupata vifaa vya TEHAMA kwa ajili ya kurahisisha kazi zao.

3.2 Vipengele vya Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini

Uzoefu wa kimataifa katika shughuli za ufuatiliaji na tathmini unaonesha,
vipengele mahsusi vya ufuatiliaji na tathmini vinatofautiana kati ya nchi na
nchi na taasisi na taasisi. Kwa ujumla, vipengele vya ufuatiliaji na tathmini
vinatoa taarifa za kina za ufuatiliaji wa viashiria, taarifa za utekelezaji, mapitio
ya utekelezaji, tathmini, bangokitita la mfumo wa matokeo, mpango kazi na
gharama za utekelezaji na mifumo ya usimamizi wa takwimu. Mwongozo huu
umeainisha vipengele hivyo kama ifuatavyo:

3.2.1 Taarifa za Utekelezaji

Kipengele hiki kinahusisha taarifa mbalimbali za utekelezaji ikiwemo: Taarifa
za Utekelezaji za Robo Mwaka; Taarifa za Utekelezaji za Nusu Mwaka;
Taarifa za Utekelezaji za Mwaka; Taarifa za Miradi ya Kielelezo; na Taarifa za
Tathmini.

3.2.2 Mapitio ya Utekelezaji

Mapitio ya utekelezaji yanahusisha mikutano ya mapitio na uthamini wa
haraka. Mikutano ya mapitio itafanyika kubaini hatua za utekelezaji wa
mipango ya Kisekta kwa kila nusu mwaka na mwaka. Aidha, Uthamini wa
Haraka utahusisha Taarifa Mahsusi za uhakiki wa miradi na taarifa za
uchambuzi wa masuala mahsusi.
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3.2.3 Mpango Kazi na Gharama za Utekelezaji

Kipengele hiki kinaainisha mabhitaji ya rasilimali watu, fedha, vifaa na muda
kwa ajili ya kufanikisha majukumu ya ufuatiliaji na tathmini. Mpango Kazi
unaainisha utaratibbu wa matumizi ya rasilimali zilizotengwa kwa ajili ya
shughuli za U&T. Aidha, upatikanaji wa rasilimali fedha ya kugharamia
utekelezaji wa shughuli za U&T ni eneo muhimu katika kujenga mfumo
madhubuti wa ufuatiliaji na tathmini wa miradi na programu za maendeleo.

3.2.4 Ufuatiliaji wa Viashiria

Kipengele hiki kitahusisha viashiria vya matokeo ya muda mfupi, kati na
mrefu. Malengo na shabaha za mipango ya miaka mitano na mwaka mmoja
itajenga msingi wa viashiria vya muda mfupi, kati na mrefu. Viashiria
vitakavyozingatiwa katika utekelezaji wa Mwongozo ni vile vilivyoainishwa
katika mikakati ya ufuatiliaji na tathmini ya mipango ya maendeleo ya miaka
mitano pamoja na viashiria vya miradi na programu za maendeleo husika
zinazotekelezwa na Wizara na Taasisi za Umma.

3.2.5 Tathmini

Kipengele hiki kinahusisha kupima hatua za mafanikio, ufikiwaji wa malengo,
ufanisi, umuhimu, umadhubuti, uendelevu na athari katika muda wa kati
(kutegemea na uhai wa mradi/programu) na mwisho wa utekelezaji wa miradi
na programu za maendeleo. Aidha, tathmini husaidia watekelezaji na wafanya
maamuzi kutambua hatua muhimu za mradi, kubainisha changamoto na kutoa
mafunzo ili kusaidia utekelezaji wa miradi mingine na kuongeza uwajibikaji.
Tathmini itafanyika kwa miradi ya kielelezo pamoja na miradi mingine ya
kitaifa kulingana na mabhitaji ya wakati husika.

3.2.6 Bangokitita la Mfumo wa Matokeo ya Shughuli za Ufuatiliaji
Bangokitita la mfumo wa matokeo linahusisha malengo, hali ilivyokuwa kabla
ya utekelezaji wa mwongozo, viashiria vya shabaha na shughuli
zinazounganisha malengo na mchakato mzima wa U&T. Aidha, fomu namba
12C (Kiambatisho Na. 1) inatoa picha ya bangokitita la mfumo wa matokeo
ambayo inapatikana katika Mwongozo wa Mpango na Bajeti.

3.2.7 Mifumo ya Usimamizi wa Takwimu

Mifumo ya kielektroniki ya usimamizi wa takwimu inawezesha shughuli za
U&T kufanyika kwa ufanisi kwa kusaidia upatikanaji na uhifadhi wa taarifa za
miradi ya maendeleo kwa wakati. Katika kuimarisha usimamizi wa miradi na
programu za maendeleo, Serikali imeandaa Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia
Miradi ya Maendeleo (NPMIS) unaojumuisha hatua zote za mradi kuanzia
uibuaji, ugharamiaji, utekelezaji na ufungaji wa miradi. Vile vile, Mfumo
utawezesha upatikanaji wa taarifa halisi za utekelezaji wa miradi ikijumuisha
uunganishwaji wa mfumo wa satellite ili kuwezesha real time monitoring.
Aidha, mifumo ya Wizara na Taasisi za Umma iliyopo itatakiwa kuunganishwa
na NPMIS na itaendelea kukusanya na kutoa taarifa za U&T ya utekelezaji wa
miradi na programu za maendeleo.
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SEHEMU YA NNE

ZANA, NJIA NA AINA ZA UFUATILIAJI NA TATHMINI

4.1 Ufuatiliaji wa Miradi na Programu za Maendeleo

Ufuatiliaji ni utaratibu unaowekwa na taasisi kusimamia utekelezaji wa kila
siku wa programu na miradi ya maendeleo, kulingana na mpango kazi. Kazi
ya ufuatiliaji ni endelevu, hadi hapo programu au mradi husika
utakapokamilika au kufikia ukomo. Hivyo, Ufuatiliaji ni mchakato endelevu wa
uchambuzi (assessment) wa utekelezaji wa miradi unaojumuisha ukusanyaiji,
uchambuzi na utoaji taarifa wa hatua ya utekelezaji kulingana na malengo,
madhumuni na mpango kazi wa mradi husika. Lengo kuu la Ufuatiliaji ni
kubainisha hali halisi ya mwenendo wa utekelezaji ikiwemo mafanikio au
changamoto katika hatua mbalimbali za utekelezaji wa miradi na programu na
kupendekeza hatua za kukabiliana nazo.

4.1.1 Maeneo ya Ufuatiliaji

(a) Hali halisi ya utekelezaji wa mradi: Eneo hili linahusisha ufuatiliaji wa
hatua iliyofikiwa katika utekelezaji wa mradi husika ikilinganishwa na
mpango kazi wake;

(b) Rasilimali Fedha: Eneo hili linajumuisha ufuatiliaji wa matumizi ya fedha
katika utekelezaji wa miradi na programu za maendeleo ikilinganishwa
na bajeti iliyotengwa, mtiririko wa fedha na hati za malipo;

(c) Usimamizi wa rasilimali watu, mali na huduma: Eneo hili linajumuisha
ufuatiliaji ajira zilizozalishwa, vifaa na vitendea kazi na upatikanaji wa
huduma (kiasi, gharama, ubora) wakati wa utekelezaji wa miradi na
programu za maendeleo; na

(d) Wanufaika wa mradi: Eneo hili linalenga kufuatilia mapokeo ya
wanufaika wa mradi. Eneo hili linalenga kupata mrejesho wa utekelezaji
wa mradi kutoka kwa wanufaika ili kubaini iwapo kuna malalamiko katika
utekelezaji wa mradi.

4.1.2 Aina ya Ufuatiliaji
Mwongozo huu umegawa ufuatiliaji katika sehemu kuu mbili ambazo ni:
Ufuatiliaji wa Mchakato na Ufuatiliaji wa Matokeo.

4.1.2.1. Ufuatiliaji wa Mchakato

Ufuatiliaji wa mchakato ni aina inayowezesha kutoa taarifa iwapo rasilimali
zimetumika ipasavyo, shughuli zilizopangwa zimetekelezwa kwa wakati, ubora
na matokeo tarajiwa yamefikiwa kulingana na mpango kazi, michoro na
mikataba. Vile vile, ufuatiliaji huu unasaidia kuchukua hatua za maboresho
kwa haraka iwapo itabainika mwenendo wa utekelezaji unaweza kushindwa
kufikia malengo tarajiwa. Nyenzo zinazotumika na mfano wa aina hii ya
ufuatiliaji umebainishwa katika Sanduku Na. 1 na Mfano Na. 1, mtawalia.
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Sanduku Na. 1: Nyenzo za Ufuatiliaji wa Mchakato
Nyenzo za Ufuatiliaji wa Mchakato ni Mpango wa Maendeleo wa Mwaka
Mmoja, Mpango Kazi na Mtiririko wa Fedha, kama ilivyoidhinishwa katika
mwaka husika.

Mfano Na. 1

Wizara ya Fedha na Mipango ilipokea taarifa ya utekelezaji ya robo mwaka
kutoka Wizara ya Maendeleo ya Mifugo na Uvuvi ambapo taarifa hiyo
ilibainisha kuwa wanachama 25 kutoka vyama vya ushirika vya maziwa
walipatiwa mafunzo. Kwa lengo la kupima ufanisi katika hili, Afisa wa
Ufuatiliaji na Tathmini anatakiwa kulinganisha kilichoripotiwa na
kilichopangwa. lkiwa ilipangwa kufundisha wanachama 100 na rasilimali
zilizotengwa kwa shughuli hii zimetumika, hii inamaanisha kuwa kuna
changamoto katika utendaji au katika uandaaji wa mipango na bajeti. Hivyo,
timu ya ufuatiliaji na tathmini wanatakiwa kufanya uchambuzi kwa lengo la
kubaini changamoto husika na kubainisha mikakati ya kukabiliana nayo
kutokana na utendaji kuwa asilimia 25 ikilinganishwa na matumizi ya asilimia
100 ya fedha zilizopangwa.

4.1.2.2. Ufuatiliaji wa Matokeo

Ufuatiliaji wa Matokeo umejikita katika malengo ya muda mfupi na kuonesha
namna ambavyo malengo ya mradi yalivyofikiwa. Katika kuhakikisha matokeo
ya hatua za kimkakati yanapatikana, inahitajika kuwa na takwimu ya kizio ya
kiashiria ambayo itatumika katika ulinganishi wa kiashiria cha matokeo. Moja
ya nyenzo inayotumika kupima ufuatiliaji wa matokeo ni kama ilivyoainishwa
katika fomu namba 12C katika mwongozo wa mpango na bajeti unaotolewa
kila mwaka. Nyenzo zinazotumika na mfano wa aina hii ya ufuatiliaji ni kama
ilivyoainishwa katika Sanduku Na. 2 na Mfano Na. 2, mtawalia.

Sanduku Na. 2: Nyenzo za Ufuatiliaji wa Matokeo
Viashiria na namna ya kuviandaa imeainishwa katika Mwongozo Fomu namba
12C na takwimu ya kizio na malengo ya kufikia ya viashiria

Mfano Namba. 2
Novemba 2020, timu ya wataalamu kutoka Wizara ya Fedha na Mipango
ilifanya ufuatiliaji wa miradi inayotekelezwa chini ya Wizara ya Ujenzi katika
mkoa wa Kigoma. Mradi wa ujenzi wa bandari ya Twende Pamoja
unaogharimu shilingi bilioni 6, ulikuwa ni miongoni mwa miradi iliyokuwa
kwenye mpango wa ufuatiliaji kwa kipindi cha robo ya pili. Katika mwaka wa
fedha 2020/21 mradi ulitengewa shilingi bilioni 6 ili kuwezesha usafirishaji wa
mizigo na abiria pamoja na utoaji huduma katika Ziwa Tanganyika. Lengo kuu
la timu ya ufuatiliaji lilikuwa ni kupima mchango wa bandari ya Twende
Pamoja katika kuboresha maisha ya wananchi katika eneo hilo. Serikali ilitoa
kiasi cha shilingi bilioni sita (6) ili kukamilisha ujenzi wa miundombinu. Timu
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lifanya uchambuzi na kubaini kuwa utekelezaji wa mradi umekamilika na
kutoanza kutumika kwa miundombinu. Aidha, kutofikiwva kwa malengo
yaliyokusudiwa na kutokuanza kutumika kwa miundombinu kulichangiwa na
uaandaji wa mradi kutokushirikisha wadau muhimu hususan wananchi na
hivyo kukosa umiliki wa wananchi katika mradi.

4.1.3 Njia za Ufuatiliaji

4.1.3.1. Kutumia Waratibu wa Miradi

Njia hii inajumuisha matumizi ya waratibu wa miradi watakao kuwa na jukumu
la kufuatilia usimamizi wa shughuli za miradi za kila siku pamoja na kuwa
kiunganishi kati ya mtekelezaji mradi na mkandarasi. Katika utekelezaji wa
hatua za kimkakati za maendeleo, timu ya ufuatiliaji (Idara ya Mipango ya
Kitaifa itakuwa na jukumu la kuunda timu hii) ya Wizara ya Fedha na mipango
itakuwa na wajibu wa kusaidia waratibu wa miradi au watekelezaji wa miradi
kuweka malengo yanayopimika, mikakati ya kutatua changamoto
zilizobainishwa wakati wa utekelezaji na kufanyia kazi mapendekezo
yaliyobainishwa.

4.1.3.2. Kutembelea mradi (Filed visit)
Njia hii inahusisha wataalamu wa ufuatiliaji na tathmini kutembelea maeneo
ya mradi ili kuthibitisha hali halisi ya utekelezaji.

4.1.3.3. Utafiti

Njia hii inajumuisha orodha ya maswali ambayo wataalamu wa ufuatiliaji na
tathmini hutumia kuwauliza watekelezaji wa mradi kuhusu hali halisi ya
utekelezaji wa mradi. Njia hii inawezesha kupima ukubwa wa eneo, mitazamo,
maarifa, uridhiaji na fikra. Moja ya nyenzo inayotumika katika njia hii ni
dodoso.

4.1.3.4. Mahojiano

Njia hii ya mahojiano hufanyika ana kwa ana na wataalamu wa ufuatiliaji na
tathmini kwa kuwauliza watekelezaji wa mradi/wasimamizi wa mradi kuhusu
utekelezaji wa mradi dhidi ya malengo yaliyokusudiwa. Wataalamu
huongozwa na orodha ya maswali (yaliyoratibiwa na yasiyoratibiwa) kama
nyenzo ya kufanikisha majadiliano.

4.1.3.5. Vikundi maalumu vya majadiliano

Mahojiano ya vikundi maalumu hujumuisha kiongozi ambaye huongoza
majadiliano kati ya wadau wa mradi. Kiongozi huongoza majadiliano kwa
kutumia orodha ya masuala muhimu yanayohusu mradi, huhakikisha kila
mshiriki anashiriki kikamilifu na majadiliano yanajikita katika agenda
zilizoandaliwa. Makundi haya hujumuisha washiriki 6 - 12 waliochaguliwa.
Vikundi hivyo vijumuishe watalaamu kutoka vitengo na sehemu za ufuatiliaji
na tathmini pamoja na wataalamu kutoka idara zote muhimu zinazohusika na
utekelezaji wa mradi.
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4.1.3.6. Mikutano ya Kitaalamu

Njia hii inajumuisha mikutano ya kitaalamu ambayo hutumika kukusanya na
kuchambua takwimu kwa ajili ya ufuatiliaji. Mikutano hii inajumuisha wadau wa
miradi katika ngazi mbalimbali kwa ajili ya kufanya maamuzi.

4.1.3.7. Mapitio ya Nyaraka za Mradi

Njia hii inajumuisha mapitio ya nyaraka muhimu za mradi kama vile taarifa za
utekelezaji, mikataba, orodha ya mahitaji - BOQs, upembuzi yakinifu, andiko
la mradi na usanifu wa kina. Njia hii inaweza kutumika katika njia nyingine
hususan katika kukusanya taarifa za mradi. Maelezo ya hatua/taratibu za
kufanya ufuatiliaji ni kama ilivyoelezewa katika Kiambatisho Na. 2

4.2 Tathmini ya Miradi na Programu za Maendeleo

Tathmini ni utaratibu unaotumiwa na wataalamu kupima matokeo au kiwango
cha mafanikio katika utekelezaji wa miradi na programu za maendeleo, dhidi
ya malengo yaliyoainishwa kwenye andiko. Mafanikio ya miradi na programu
za maendeleo hupimwa kwa kutumia vigezo vya ubora, ufanisi, umadhubuti,
matumizi ya rasilimali, matokeo, kujifunza na kubadilishana taarifa na uzoefu.
Aidha, tathmini hutumika kuhakiki umuhimu, mafanikio, utekelezaji wa
malengo, ufanisi, uendelevu na athari. Vile vile, tathmini husaidia wafanya
maamuzi kutambua hatua muhimu, uwajibikaji na matarajio ya miradi ya
maendeleo. Kwa mesingi huo, tathmini inakusudia kusaidia Serikali katika
kufanya maamuzi sahihi juu ya hatua mbalimbali za kimkakati na za kisera
katika kupanga na kutekeleza miradi ya maendeleo.

4.2.1 Maeneo ya Tathmini

Tathmini imejikita katika masuala yanayohusu:

(a) Matumizi ya rasilimali katika utekelezaji wa mradi;
(b) Shughuli zilizotekelezwa; na

(c) Matokeo ya mradi katika muda wa kati na mrefu.

4.2.2 Vigezo Muhimu vya Tathmini

Miradi na programu za maendeleo zitatathminiwa kwa kuzingatia umuhimu,
ufanisi, tija, uendelevu na matokeo ya muda mrefu. Wataalamu wanashauriwa
kuzingatia vigezo hivi wakati wa kufanya tathmini kama ilivyoainishwa katika
Mchoro Na. 1.
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Mchoro Na. 1.
Mchoro 1. Vigezo vya Tathmini

MATOKEG YA

MATOKED YA
il MUIDA WA

MUDAMEUF

VITENDANISHE SHUGHULL MALENGG

KATE
- e W —
& g
UFANISE UMADHUBUTI MATOKEO YA MUDA MREFU
» Kwa kiasi gani shughuli s Ni  Kwa kiwango  gani s Ni mabadiliko gani valiletwa
zilitekelezwa kwa wakati titekel wa malengo na mradi?
ndani ya bajehi? Hme
» Mabadiliko ambave haya
« Kiwango cha matokeo ya w Ni kwa kiwango  gang kutarajivwa au knkusudiwa?
muda mfupi katika schumi? matokes  va  muda miupi S
Jini Bt wll UVENDELEVU
vamechangia  ulikivaji wa
malengo va muda wa Rati? o Ni kwa namna (muda) gani
UMUHIMU miatsifaa va mradi vanawes cf
kuendelezwa baada ya mradi
« Hali va uthabiti kali va kukamilika?

malenge va  shughuli  pa

mahitap wanutaika?

4.2.3 Aina za Tathmini
Tathmini imegawanyika katika sehemu kuu mbili ambazo ni: Tathmini ya
Ndani na Tathmini ya Nje.

4.2.3.1 Tathmini ya Ndani

Tathmini hii hufanyika kwa kusimamiwa na watekelezaji wa miradi wa ndani.
Aidha, vitengo na sehemu za U&T vya Wizara na Taasisi za Umma katika
ngazi mbalimbali pamoja na watekelezaji, wataunda timu ya tathmini
kulingana na mahitaji ya mradi na programu husika. Kwa kuzingatia kiwango
na ukubwa wa miradi ya maendeleo, tathmini zitajumuisha mapitio ya taarifa
za kila mwaka, tathmini ya muda wa kati na ya mwisho.

4.2.3.2 Tathmini ya Nje

Hii ni tathmini ambayo watekelezaji hupata taarifa ya utekelezaji wa hatua za
kimkakati za maendeleo kutoka kwa mtathmini huru. Serikali katika ngazi
mbalimbali itawajibika kushirikisha watathmini huru. Timu ya mtathmini huru
itafanya kazi kwa kushirikiana na watekelezaji wa mradi ili kuhakikisha
tathmini inafanyika kwa wakati na kuzingatia vigezo vya tathmini. Kwa msingi
huo, tathmini huru inapaswa kutekelezwa mwishoni mwa mradi na programu
za maendeleo au inapohitajika.

4.2.4 Hatua za Tathmini
Timu ya tathmini inatakiwa kufuata hatua mbalimbali kwa lengo la kuhakikisha
matokeo yaliyopatikana yanaakisi uhalisia. Hatua hizo ni pamoja na kuandaa
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hadidu za rejea, upangaji na uandaaji wa bajeti na ukusanyaji wa taarifa.
Aidha, maelezo ya kina kuhusu hatua za kufanya tathmini ni kama
ilivyoelezewa katika Kiambatisho Na. 3.

4.3 Zana kwa Ajili ya Ufuatiliaji na Tathmini

Hizi ni zana zinazotumika wakati wa ufuatiliaji na tathmini ili kufanikisha
malengo hivyo wataalamu watatumia zana zaidi ya moja ili kuongeza ufanisi.
Kwa kuzingatia njia zilizochaguliwa, zana za ufuatiliaji na tathmini ni pamoja

na:

(@)

(b)

(c)

Orodha ya Rejea (Checklist): Zana hii inaorodhesha taarifa muhimu
kuhusu mradi kwa lengo la kupata uelewa wa utekelezaji wa mradi.
Orodha hiyo inajumuisha nyaraka za miradi, taarifa za utekelezaji,
mitiririko wa fedha na mpango kazi.

Dodoso (Questionnaire): Zana hii inajumuisha maswali yaliyopangiliwa
au yasiyopangiliwa ambayo hutumika kuchunguza matokeo ya
utekelezaji wa miradi ya maendeleo. Dodoso linaweza kutumika kwenye
mahojiano na majadiliano katika kikundi ili kuongoza upatikanaji wa
taarifa kutoka kwa wadau. Mfano wa dodoso ni kama unavyoonekana
katika Kiambatisho Na. 4

Mfumo Madhubuti (A Logical Framework or Log-Frame): Hii ni zana
inayotumika kuanzia hatua za awali za usanifu wa mradi kwa
kulinganisha matokeo ya mradi na vitendeshi (inputs) vinavyohitajika.
Vile vile, zana hii inaonesha malengo, viashiria na namna ya kuvihakiki
katika kupima utekelezaji wa mradi. Mfano wa mfumo madhubuti ni
kama unavyoonekana katika Kiambatisho Na. 5.
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SEHEMU YA TANO
MWONGOZO WA UFUATILIAJI NA TATHMINI

5.0 Utangulizi

Sehemu hii inatoa Mwongozo wa kuimarisha mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini
pamoja na maelekezo mahsusi ya kuzingatiwa na Wizara na Taasisi za
Umma wakati wa utekelezaji wa shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini wa miradi
na programu za maendeleo. Aidha, katika kutekeleza shughuli za ufuatiliaji na
tathmini wataalamu wanaweza kutumia mbinu zaidi ya moja wakati wa
utekelezaji wa shughuli za U&T ilikuleta ufanisi na tija.

51 MWONGOZO WA KUJENGA MISINGI YA KUZINGATIWA KATIKA
MIFUMO YA UFUATILIAJI NA TATHMINI

5.1.1 Maelekezo mahsusi kuhusu kujengea Uwezo wa Rasilimali Watu
katika Ufuatiliaji na Tathmini

(@) Wizara na Taasisi za Umma zinawajibika kuandaa mabhitaji ya rasilimali
watu, mpango wa mafunzo ya kuwajengea watumishi uwezo na bajeti za
mafunzo kwa watumishi.

(b) Taasisi ziandae mpango wa mafunzo na programu za kujengea uwezo
watumishi hususan wa vitengo na sehemu za Ufuatiliaji na Tathmini.

(c) Ofisi ya Rais—Menejimenti ya Utumishi wa Umma iainishe mahitaji ya
rasilimali watu kwenye vitengo na sehemu za Ufuatiliaji na Tathmini .

5.1.2 Maelekezo mahsusi kuhusu Uwezo wa Rasilimali fedha na

vitendea kazi

(a) Vitengo na Sehemu za Ufuatiliaji na Tathmini zitenge bajeti kwa ajili ya
shughuli za ufuatiliaji na tathmini.

(b) Wizara na Taasisi za Umma zinaelekezwa kutenga fedha kwa ajili ya
ununuzi wa vifaa vitakavyotumika kwenye masuala ya ufuatiliaji na
tathmini hususan magari na komputa.

(c) Sekta ambazo zinatekeleza miradi mikubwa ya kimkakati na kielelezo
haina budi kutenga kiasi cha bajeti ya mradi kwa ajili ya Ufuatiliaji na
Tathmini.

(d) Wizara na Taasisi za Umma zenye miradi ya maendeleo zinaelekezwa
kutenga kati ya asilimia 2 — 5 ya bajeti ya miradi kwa ajili ya shughuli za
ufuatiliaji na tathmini ikijumuisha vifaa na vitendea kazi ambapo: miradi
yenye thamani zaidi ya shilingi bilioni 500 itatengewa kiasi kisichozidi
asilimia 2; miradi inayozidi bilioni 50 lakini haizidi shilingi bilioni 500
itatengewa kiasi kisichozidi asilimia 3; na miradi yote isiyozidi shilingi
bilioni 50 itatengewa kiasi kisichozidi asilimia 5;

(e) Wizara na Taasisi za Umma zinapaswa kuhakikisha uwepo wa Mpango
wa Mafunzo ambapo wataalamu wa U&T watapata mafunzo stahiki ili
kuwajengea uwezo; na
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(f) Wizara na Taasisi za Umma zinaelekezwa kuhakikisha uwepo wa
rasilimali watu ya kutosha na yenye ujuzi unaohitajika kwenye vitengo
vya U&T.

5.1.3 Maelekezo mahsusi kuhusu ushirikishaji wa wadau

(@) Shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini zihusishe wadau wote muhimu.
Aidha, taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini zieleze wadau walioshirikishwa
na namna walivyoshiriki;

(b) Wizara na Taasisi za Umma zinatakiwa kushirikiana na kujadiliana katika
ukusanyaiji wa taarifa na kuandaa viashiria vya ufuatiliaji na tathmini; na

(c) Wizara na Taasisi za Umma zinawajibika kuandaa mipango kazi ya
ufuatiliaji na tathmini na kuwasilisha WFM kwa uchambuzi na rejea.

5.1.4 Maelekezo mahsusi kujenga Uhitaji na Umiliki wa pamoja

Wizara yenye dhamana ya mipango itakuwa na jukumu la kujenga uelewa
kwa Wizara na Taasisi za Umma ili kuwa na uelewa wa pamoja kuhusu
umuhimu wa mifumo ya ufuatiliaji na tathmini na kuweza kuwa na umiliki wa
mfumo.

5.1.5 Maelekezo mahsusi kujenga Utamaduni wa Uwajibikaji

(@) Wizara na Taasisi za Umma zinapaswa kuwa na utamaduni wa
uwajibikaji katika utekelezaji wa miradi na programu za maendeleo.
Wizara yenye dhamana ya mipango itaratibu uwajibikaji wa Wizara na
Taasisi za Umma katika kutekeleza shughuli za U&T kwa kuzingatia
vigezo vinavyopimika ili kuleta ufanisi katika mifumo ya ufuatiliaji na
tathmini.

(b) Taasisi za uwajibikaji zikiwemo Mkaguzi wa Ndani Mkuu na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali pamoja na mambo mengine watakagua
uzingatiwaji wa Mwongozo huu kwa wizara, taasisi na Mamlaka za
Serikali za Mitaa.

5.1.6 Maelekezo mahsusi ya Matumizi ya Mifumo ya Takwimu

(@) Timu ya U&T inaelekezwa kutumia mifumo ya kielektroniki iliyopo
ambayo itakuwa imeunganishwa na NPMIS.

(b) Timu za ufuatiliaji zitafanya mapitio ya taarifa zinazopatikana katika
mifumo ya kielektroniki na kufanya uchambuzi wa taarifa kabla ya
kutembelea eneo la mradi.

52 MWONGOZO WA URATIBU WA SHUGHULI ZA UFUATILIAJI NA
TATHMINI

Uratibu wa shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini wa miradi na programu za

maendeleo umekuwa na changamoto ya kukosekana kwa Mwongozo na

mfumo wa kitaifa wa uratibu wa shughuli za Ufuatiliaji na Tathmini kitaifa.

Hivyo, Serikali imeandaaa Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na tathmini ili

kuratibu shughuli za ufuatiliaji na tathmini. Mwongozo umeainisha wajibu wa
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kila mdau na taratibu za kufuatwa katika utekelezaji wa shughuli za ufuatiliaji
na tathmini wa mipango, miradi na programu za maendeleo za muda mfupi,
wa kati na mrefu. Aidha, Mwongozo umeelekeza masuala muhimu ya
kufuatwa wakati wa utekelezaji wa jukumu la Ufuatiliaji na Tathmini. Vile vile,
Mwongozo unatoa maelekezo kwa Wizara, |dara Zinazojitegemea, Wakala wa
Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, na Serikali za Mitaa kutumia mbinu
za ufuatiliaji na tathmini.

5.2.1. Uratibu Kitaifa:

Kwa sasa, suala la Ufuatiliaji na Tathmini ya miradi na programu za

maendeleo kitaifa halina uratibu mzuri na wa kueleweka. Mwongozo huu

unalenga kuweka utaratibu unaoeleweka wa kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini

ili kuwezesha ufanisi na ubora wa mfumo wa U&T nchini. Katika kufanikisha

malengo haya, mwongozo unaelekeza:

(a) Wizara ya Fedha na Mipango kusimamia na kuratibu shughuli za
Ufuatiliaji na Tathmini kitaifa za miradi na programu mbalimbali ya
maendeleo kila robo mwaka. Idara ya Mipango ya Kitaifa itaratibu idara
zote za Wizara ya Fedha na Mipango zinazofanya shughuli za ufuatiliaji
na tathmini kitaifa ambapo kwa sasa zimekuwa zikitekelezwa na Idara
mbalimbali. Idara hizo ni Idara ya Fedha za Nje, Idara ya Usimamizi wa
Bajeti ya Serikali, Idara ya Usimamizi wa Madeni na ldara ya Mipango.
Katika kutekeleza jukumu hilo, Idara ya Mipango ya Kitaifa itaandaa
Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini unaojumuisha miradi na programu
zitakazofuatiliwa na idara zote ndani ya Wizara. Aidha, Wizara ya Fedha
na kwa kushirikiana na Ofisi ya Rais — Menejimenti ya Utumishi wa
Umma itakuwa na jukumu la kuratibu masuala ya kuwajengea uwezo
watumishi kwenye shughuli za ufuatiliaji na tathmini katika Wizara na
Taasisi za Umma hususan vitengo na sehemu za ufuatiliaji na tathmini;

(b) Wizara ya Fedha na Mipango kuratibu na kusimamia Ufuatiliaji na
Tathmini ya Miradi ya Kielelezo kwa kila robo mwaka. Idara ya Mipango
ya Kitaifa itaratibu ufuatiliaji huo kwa kushirikisha wizara za kisekta, na
taasisi zinazotekeleza miradi hiyo;

(c) Wizara ya Fedha na Mipango itakuwa na jukumu la kufanya Tathmini ya
muda wa kati na mwisho ya Mipango ya Maendeleo ya Miaka Mitano.
Aidha, Wizara itakuwa na jukumu la kufanya tathmini ya utekelezaji wa
miradi yote ya kielelezo pamoja na baadhi ya miradi ya kitaifa ya
kimkakati kadri itavyoonekana inafaa;

(d) Ofisi ya Rais — TAMISEMI kuratibu na kusimamia shughuli zote za
Ufuatailiaji na Tathmini ya utekelezaji wa miradi na programu za
maendeleo katika ngazi za Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za
Mitaa. Aidha, Ofisi ya Rais — TAMISEMI itafanya kazi ya Ufuatiliaji na
Tathmini katika ngazi hii kwa kutumia timu za ufuatiliaji na tathmini ya
ldara ya Sera na Mipango. Ofisi ya Rais — TAMISEMI itatakiwa
kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango taarifa ya robo mwaka muda
usiozidi mwezi mmoja baada ya robo mwaka husika kupita. Ofisi ya Rais
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— TAMISEMI inaelekezwa kuandaa Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini
wa Mwaka. Aidha, Ofisi itakuwa na jukumu la kuratibu shughuli zote za
tathmini za utekelezaji wa miradi ya maendeleo inayotekelezwa katika
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa;

Ofisi ya Rais - TAMISEMI inaelekezwa kufanya Ufuatiliaji na Tathmini ya
utekelezaji wa Miradi ya Kimkakati inayotekelezwa na Mamlaka za
Serikali za Mitaa zote nchini. Timu za ufuatiliaji zijumuishe wataalamu
kutoka Wizara ya Fedha na Mipango kutoka Idara ya Mipango ya Kitaifa
na Idara ya Bajeti, na wataalamu kutoka Mikoa husika;

Ofisi ya Rais - Utumishi na Utawala Bora zinawajibika kuhakikisha
vitengo na sehemu za ufuatiliaji na tathmini zinakuwa na rasilimali watu
za kutosha; na

Wizara ya Fedha kuandaa Taarifa za Robo Mwaka, Nusu Mwaka na
Mwaka za Ufuatiliaji na Tathmini. Taarifa hizi zitakuwa zinajumuisha
mawasilisho ya taarifa zote zilizowasilishwa kwa vipindi husika.

5.2.2. Uratibu Ngazi ya Wizara

(a)

(e)
(f)

Wizara za Kisekta zinaelekezwa kufanya ufuatiliaji na tathmini ya miradi
na programu za maendeleo zinazotekelezwa kwenye sekta kupitia
vitengo na sehemu za Ufuatiliaji na Tathmini vilivyopo katika Idara ya
Sera na Mipango;

Wizara kupitia vitengo na sehemu za U&T inawajibika kuratibu na
kusimamia shughuli za U&T kwenye Wizara husika na Taasisi zake;
Wizara zinaelekezwa kujumuisha wataalamu wa vitengo na sehemu za
U&T kwenye timu za maandalizi ya maandiko miradi ili kuhakikisha
masuala ya ufuatiliaji na tathmini yanazingatiwa kikamilifu;

Wizara za Kisekta zinaelekezwa kuandaa Mpango wa Mwaka wa
Ufuatiliaji na Tathmini;

Wizara na Taasisi za Umma zinajukumu la kufanya tathmini ya
utekelezaji wa miradi ya kimkakati.

Taasisi zinatakiwa kuandaa Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini wa
mwaka na kuuwasilisha kwa Wizara ya Kisekta. Vile vile, taasisi zote
zitatakiwa kuwasilisha taarifa za ufuatiliaji na tathmini kwa Wizara husika
na kwa Ofisi ya Msajili wa Hazina katika kila robo mwaka. Aidha, Ofisi ya
Msajili wa Hazina itakuwa na jukumu la kuratibu na kusimamia shughuli
zote za Ufuatailiaji na Tathmini ya utekelezaji wa miradi na programu za
maendeleo katika Taasisi zote za umma zilizo katika mamlaka yake na
kuziwasilisha Wizara ya Fedha na mipango; na

Wizara zina wajibu wa kuratibu shughuli za ufuatiliaji na tathmini na
kuwasilisha taarifa za ufuatiliaji na tathmini zinazofanywa na Wizara na
taasisi zake Wizara ya Fedha na Mipango kila robo mwaka. Taarifa hizo
ziwasilishwe kwa kipindi kisichozidi siku 30 baada ya robo kukamilika.
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5.2.3. Uratibu Ngazi ya Taasisi, Wakala za Serikali na Mashirika ya
Umma

(a) Ofisi ya Msajili wa Hazina inaelekezwa kufanya ufuatiliaji na tathmini ya
miradi na programu za maendeleo zinazotekelezwa kwenye taasisi na
mashirika ya umma kupitia kitengo cha Ufuatiliaji na Tathmini kilichopo
katika Idara inayohusika na masuala ya Mipango;

(b) Kitengo cha U&T kinawajibika kuratibu na kusimamia shughuli za U&T
kwenye taasisi na shirika la umma husika;

(c) Taasisi na mashirika zinaelekezwa kujumuisha wataalamu wa vitengo na
sehemu za U&T kwenye timu za maandalizi ya maandiko miradi ili
kuhakikisha masuala ya ufuatiliaji na tathmini yanazingatiwa kikamilifu;

(d) Taasisi na mashirika ya umma zinaelekezwa kuandaa Mpango wa Mwaka
wa Ufuatiliaji na Tathmini;

(e) Taasisi zinatakiwa kuandaa Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini wa mwaka
na kuuwasilisha kwa Wizara ya Kisekta. Vile vile, taasisi zote zitatakiwa
kuwasilisha taarifa za ufuatiliaji na tathmini kwa Wizara husika na kwa
Ofisi ya Msajili wa Hazina katika kila robo mwaka; na

(f) Ofisi ya Msajili wa Hazina itakuwa na jukumu la kuratibu na kusimamia
shughuli zote za Ufuatiliaji na Tathmini ya utekelezaji wa miradi na
programu za maendeleo katika Taasisi zote za umma zilizo katika
mamlaka yake na kuziwasilisha Wizara ya Fedha na mipango. Taarifa
hizo ziwasilishwe kwa kipindi kisichozidi siku 30 baada ya robo
kukamilika.

5.2.4. Uratibu Ngazi ya Mkoa

(@) Sekretarieti za Mikoa zinaelekezwa kufuatilia na kutathmini miradi na
programu zote zinazotekelezwa kwenye mkoa husika;

(b) Sekretarieti za Mikoa zinaelekezwa kujumuisha wataalamu wa kutoka
vitengo na sehemu za U&T kwenye timu za maandalizi ya maandiko
miradi ili kuhakikisha masuala ya ufuatiliaji na tathmini yanazingatiwa
kikamilifu;

(c) Sekretarieti za Mikoa zinaelekezwa kuandaa Mpango wa Mwaka wa
Ufuatiliaji na Tathmini na kuuwasilisha OR-TAMISEMI; na

(d) Sekratarieti za Mikoa zitatakiwa kuandaa taarifa za Ufuatiliaji na
kuziwasilisha OR-TAMISEMI ambao wataunganisha taarifa za Mikoa
yote na kuwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango.

5.2.5. Uratibu Ngazi Mamlaka za Serikali za Mitaa

(a) Mamlaka za Serikali za Mitaa zote ziandae Mpango wa Ufuatiliaji na
Tathmini wa mwaka na kuuwasilisha katika Idara ya Mipango ya
Sekretarieti ya Mkoa husika;

(b) Mamlaka za Serikali za Mitaa zote =zinaelekezwa kuandaa na
kuwasilisha taarifa ya U&T ya kila robo katika Sekretarieti za Mikoa kwa
uchambuzi wa awali pamoja na kuandaa taarifa ya majumuisho
itakayowasilishwa na Sekretarieti ya Mkoa katika Ofisi ya Rais
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TAMISEMI. Aidha, OR-TAMISEMI itaandaa taarifa ya majumuisho
kutoka mikoa yote na kuiwasilisha Wizara ya Fedha na Mipango kwa Kila
robo;

(c) Mamlaka za Serikali za Mitaa zote zinaelekezwa kuandaa nyaraka na
vielelezo vinavyohitajika kwa ajili ya uwasilishaji na uchambuzi na;

(d) Mamlaka za Serikali za Mitaa zote kuhakikisha miradi inayopatiwa fedha
inatekelezwa na kukamilika katika muda uliopangwa.

53 MWONGOZO WA MBINU ZA UFUATILIAJI WA MIRADI NA
PROGRAMU ZA MAENDELEO

5.3.1 Uhakiki

Wakati wa uhakiki timu ya U&T inatakiwa kuzingatia masuala yafuatayo:

(a) Kupitia na kufanya uchambuzi wa nyaraka za miradi/programu za
maendeleo ikiwemo maandiko ya miradi, mikataba, taarifa za
utekelezaji, mipango kazi na taarifa za mtiririko wa fedha, n.k;

(b) Kupata maelezo/ufafanuzi wa changamoto na hatua zinazochukuliwa
katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo;

(c) Kutembelea na kuhakiki taarifa za utekelezaji na hali halisi ya mradi
ikizingatia thamani ya fedha; na

(d) Kupitia nyaraka za matumizi ya rasilimali na ulinganisho wa matokeo ya
muda mfupi na mrefu ya utekelezaji wa mradi husika.

5.3.2 Udhibiti

Wakati wa udhibiti timu ya U&T itatakiwa kuzingatia masuala yafuatayo:

(a) Kuangalia uzingatiaji wa usimamizi wa mifumo na matumizi ya rasilimali
fedha;

(b) Kuangalia iwapo matakwa ya mkataba yamezingatiwa;

(c) Kufuatilia matumizi ya rasilimali watu inayotumika na fursa
zinazopatikana katika miradi na programu za maendeleo;

(d) Kuangalia matumizi ya vifaa na vitendea kazi vinavyotumika katika
mradi;

(e) Kutumia taarifa za mifumo iliyopo ya udhibiti fedha na taarifa za Ukaguzi
wa ndani; na

(f)  Kuzingatia taratibu za manunuzi katika utekelezaji wa miradi.

5.3.3 Mapitio

Wakati wa kufanya mapitio timu ya U&T inaelekezwa kufanya mahojiano,
majadiliano na vikao vya mashauriano ili kupata uelewa wa taarifa muhimu na
kuweza kutatua changamoto za miradi/programu za maendeleo. Mapitio
yatafanyika kwa kila kipindi cha nusu mwaka na mwaka.
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5.3.4 Uthamini wa Haraka (The Rapid Appraisal)

Wakati wa uthamini wa haraka timu ya U&T itatakiwa kuzingatia masuala

yafuatayo:

(a) Kukusanya maoni na kupata mrejesho kutoka kwa wadau kwa haraka ili
kufanya maamuzi,

(b) Kufanya mahojiano maalumu, kutembelea eneo la mradi na uchunguzi
shirikishi; na

(c) Kufanya uchambuzi wa nyaraka na kuandaa taarifa ya kitaalamu.

5.3.5 Uchunguzi Kifani (Case Study)

Wakati wa uchunguzi kifani timu ya U&T itatakiwa kuzingatia taratibu
zifuatazo:

(a) Kubainisha lengo la uchunguzi kifani;

(b) Kuainisha miradi/programu zinazokidhi lengo husika;

(c) Kuchagua miradi ambayo itatumika kwa rejea ili kupata kiashiria
mbadala katika taarifa, gharama, muda, shughuli na matokeo tarajiwa;
na

(d) Kutoa taarifa/matokeo ya uchambuzi kwa ajili ya ulinganisho.

5.3.6 Sensa na Tafiti

Takwimu za muda wa kati na mrefu za utekelezaji wa miradi ya maendeleo

zitakusanywa kupitia sensa na tafiti. Baadhi ya Sensa na tafiti hizo ni pamoja

na Sensa ya Viwanda Tanzania Bara, Tafiti za Mapato na Matumizi ya Kaya

Binafsi, Tafiti za Idadi ya Watu, Tafiti za Biashara na Kilimo. Aidha, taarifa za

sensa na tafiti zitakazotumika ni zile taarifa rasmi zinazotambuliwa na

kukubaliwa na Serikali kupitia Ofisi ya Taifa ya Takwimu. Wakati wa ufuatiliaji

na tathmini, Sensa na tafiti zitatumika na timu ya U&T kwa kuzingatia taratibu

zifuatazo:

(a) Kukusanya taarifa za Sensa na tafiti zilizofanyika katika kipindi husika;

(b) Kufanya uchambuzi wa matokeo ya Sensa na tafiti; na

(c) Kufanya ulinganisho wa matokeo ya Sensa na tafiti na hali halisi katika
utekelezaji wa miradi/programu.

54 MWONGOZO WA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI ZA UFUATILIAJI
NA TATHMINI

(a) Maandalizi

(i) Timu zinaelekezwa kuainisha miradi itakayofuatiliwa kwa kuzingatia
Mpango Kazi wa ufuatiliaji na tathmini wa mwaka utakaoandaliwa na
wizara au taasisi husika; na

(i) Timu zinapaswa kuandaa hadidu za rejea, kufanya uchambuzi wa
nyenzo zitakazotumika na kupitia taarifa za miradi itakayofuatiliwa.

(b) Kutembelea Miradi
(i) Timu za U&T zinapaswa kukusanya na kuhakiki takwimu na taarifa
zinazohitajika;
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(i) Timu za U&T zinaelekezwa kuwasilisha dodoso kwa watekelezaji wa
miradi;

(i) Watekelezaji wanaelekezwa kujaza na kuthibitisha taarifa za miradi
kabla ya kuziwasilisha; na

(iv) Timu za U&T zinapaswa kujiridhisha na hali halisi ya utekelezaji katika
eneo la mradi.

(c) Uchambuzi wa Takwimu

(i) Timu za U&T zinaelekezwa kufanya uchambuzi wa taarifa na takwimu
zilizokusanywa na kutoa mapendekezo ya maboresho katika utekelezaji
wa miradi ya maendeleo;

(i) Watekelezaji wanaelekezwa kuandaa mkakati wa kutekeleza
mapendekezo yaliyotolewa na timu za U&T,;

(i) Timu za U&T zinaelekezwa kuzingatia Mfumo Madhubuti (logical
framework) wakati wa Uchambuzi wa taarifa; na

(iv) Wizara na Taasisi za Umma zinawajibika kutumia mifumo ya kielektroniki
katika shughuli za ufuatiliaji na tathmini wakati wa kufanya uchambuzi.

5.4.1 Ufuatiliaji na Tathmini ya Miradi ya Kielelezo

Miradi ya kielelezo itaandaliwa taarifa mahsusi kupitia ufuatiliaji maalumu
utakaofanywa na WFM kwa kushirikiana na Wizara, Idara Zinazojitegemea,
Wakala za Serikali, Taasisi na Mashirika ya Umma, Sekretarieti za Mikoa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Ufuatiliaji huo maalumu utafanyika katika kila
kipindi cha robo mwaka na kuandaliwa taarifa ambazo zitawasilishwa kwa
watekelezaji ili waweze kuchukua hatua za kuongeza ufanisi na kuharakisha
utekelezaji wa miradi hiyo.

5.4.2 Miradi ya Kimkakati ya Mamlaka za Serikali za Mitaa

OR-TAMISEMI kwa kushirikiana na Ofisi za Sekretarieti za mikoa itafanya
ufuatiliaji wa miradi ya kimkakati inayotekelezwa katika ngazi ya Mamlaka za
Serikali za Mitaa katika kila kipindi cha robo mwaka. Aidha, taarifa hizo za
ufuatiliaji na tathmini zitawasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango ndani ya
siku 30 baada ya robo mwaka kukamilika.

5.4.3 Ufuatiliaji wa Miradi ya Maendeleo Inayotekelezwa na Sekta
Binafsi
Wizara na Taasisi za Umma zinaelekezwa kufanya ufuatiliaji wa miradi
inayotekelezwa na Sekta Binafsi ikiwemo miradi ya ubia kati ya Sekta Binafsi
na Sekta ya Umma. Lengo ni kubaini changamoto zinazokabili uwekezaji wa
Sekta Binafsi, kutambua mchango wa hiyo katika maendeleo ya Taifa. Katika
kufanya ufuatiliaji wa miradi ya Sekta Binafsi masuala muhimu
yatakayozingatiwa ni kama yalivyoainishwa katika Kiambatisho Na. 6.
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55 MWONGOZO WA UTOAJI WA TAARIFA ZA UFUATILIAJI NA
TATHMINI

Miongoni mwa malengo mahsusi ya mwongozo huu ni kuhakikisha upatikanaji

wa taarifa zitakazosaidia utoaji wa maamuzi mbalimbali kuhusu utekelezaji wa

miradi na programu za maendeleo.

5.5.1 Mambo ya kuzingatiwa wakati wa maandalizi ya taarifa

Kabla ya kuandika taarifa ya ufuatiliaji na tathmini, timu za ufuatiliaji
zinapaswa kuzingatia mambo yafuatayo: kujua lengo la ufuatiliji huo, kuwa na
orodha ya miradi iliyofuatiliwa, kuwa na taarifa ya fedha zilizotengwa,
zilizotolewa na zilizotumika katika utekelezaji wa mradi kama ilivyokusudiwa;
kuwa na mapitio ya mpango kazi wa utekelezaji, michoro, mikataba, makadirio
ya ujenzi (BOQ) n.k; kuwa na orodha ya changamoto na mapendekezo ya
kuzitatua changamoto hizo; kuwa na picha za kila mradi uliofuatiliwa na kuwa
na barua iliyo na sahihi ya msimamizi wa mradi kukiri kuwa taarifa alizozitoa ni
sahihi kulingana na hali halisi ya utekelezaji huo. Barua hii itakuwa ni sehemu
ya viambatisho vya taarifa.

5.5.2 Mambo ya kuzingatiwa kwenye taarifa husika

Timu za Ufuatiliaji na Tathmini zinaelekezwa kuzingatia mambo yafuatayo
katika uandaaji wa taarifa: utangulizi (maelezo mafupi yatakayoelezea mradi
na umuhimu wake katika kuondoa changamoto zilizokuwepo kabla ya mradi
husika); fedha za mradi (fedha iliyopangwa ikijumuisha vyanzo vya fedha,
iliyotolewa, iliyopokelewa, iliyotumika na iliyobaki); hatua iliyofikiwa kwa
kuainisha asilimia ya jumla iliyofikiwa na shughuli zilizofanyika;
yaliyobainika/changamoto (timu ielezee ilichokibaini kuhusu utekelezaji wa
mradi ikilinganishwa na fedha zilizotolewa,); picha zinazoonesha hali ya
utekelezaji wa mradi ya wakati huo (picha hizi zipigwe kwa kamera maalumu,
mwongozo unasisitiza timu za ufuatiliaji zisichukuwe picha kutoka kwa
wasimamizi wa miradi); changamoto za utekelezaji wa mradi; na
mapendekezo ya utatuzi wa changamoto hizo.

5.5.3 Uwasilishwaji wa taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini na hatua za

kuchukua katika utekelezaji wa mapendekezo

Taarifa ziandaliwe kwa kuzingatia sehemu ya 5.5.2 hapo juu. Mwongozo

unaelekeza yafuatayo:

(a) Wizara ya Fedha na Mipango itapokea taarifa za kila robo kutoka wizara
za kisekta na Ofisi ya Rais — TAMISEMI ili kuzichambua na kupitia
mapendekezo ya utatuzi wa changamoto zilizotolewa na kuandaa
mkakati wa utatuzi wa changamoto. Mkakati huo, uhakikishe
unawashirikisha wadau wote wanaoguswa na kubainisha changamoto
na mapendekezo ya taarifa husika. Wadau wote watakaohusika na
utekelezaji wa mkakati wa utatuzi watatakiwa kutoa mrejesho wa namna
walivyotatua changamoto husika. Taarifa ya majumuisho ya kila robo
itawasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango kupitia Mfumo wa Kitaifa wa

26



(b)

(c)

(e)

(f)

(9)

(h)

Kusimamia Miradi ya Maendeleo;

Wizara ya Fedha na Mipango itaandaa taarifa ya ufuatiliaji kwa miradi ya
Kitaifa na ile ya Kielelezo kwa kila robo mwaka na kuwasilisha kwa
wadau muhimu mkakati wa utatuzi wa changamoto zilizobainika katika
ufuatiliaji huo. Wadau wote watakaohusika na utekelezaji wa mkakati wa
utatuzi watatakiwa kutoa mrejesho wa namna walivyotatua changamoto
husika;

Ofisi ya Rais — TAMISEMI itapokea taarifa za ufuatiliaji kutoka
Sekretarieti za Mikoa na kuzichambua na kuandaa mkakati wa
utekelezaji wa mapendekezo. Wadau wote watakaohusika na utekelezaji
wa mkakati wa utekelezaji wa mapendekezo watatakiwa kutoa mrejesho
wa namna walivyotatua changamoto husika. Aidha, kwa mapendekezo
yanayohitaji uratibu wa kitaifa yatawasilishwa Wizara ya Fedha na
Mipango. Taarifa ya majumuisho ya kila robo itawasilishwa Wizara ya
Fedha na Mipango kupitia Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya
Maendeleo;

Ofisi ya Rais — TAMISEMI itaandaa taarifa ya ufuatiliaji kwa miradi ya
Kimkakati na ile inayotekelezwa na Ofisi hiyo kwa kila robo mwaka na
kuwasilisha kwa wadau muhimu mkakati wa utatuzi wa changamoto
zilizobainika katika ufuatiliaji huo. Wadau wote watakaohusika na
utekelezaji wa mkakati wa utekelezaji wa mapendekezo watatakiwa
kutoa mrejesho wa namna walivyotatua changamoto husika. Taarifa ya
majumuisho ya kila robo itawasilishwa Wizara ya Fedha na Mipango
kupitia Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo;

Wizara za Kisekta zitapokea taarifa za ufuatiliaji kutoka taasisi zilizopo
chini yake na kuzichambua na kuandaa mkakati wa kutatua changamoto
zilizoibuliwa. Mkakati huo ujumuishe wadau mbalimbali, endapo
kutakuwa na changamoto zinazohitaji uratibu wa kitaifa zitawasilishwa
Wizara ya Fedha na Mipango kwa ajili ya uratibu wa kuzitatua;
Sekretarieti za Mikoa zitapokea taarifa ya ufuatiliaji kutoka Mamlaka za
Serikali za Mitaa (Halmashauri za mkoa husika) na kuzichambua na
kuandaa mkakati wa utekelezaji wa mapendekezo yaliyotolewa. Taarifa
ya majumuisho ya kila robo itawasilishwa Ofisi ya Rais — TAMISEMI
kupitia Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo. Vile vile,
itaandaa taarifa ya ufuatiliaji wa miradi inayotekelezwa katika ngazi ya
mkoa. Wadau wote watakaohusika na utekelezaji wa mkakati wa utatuzi
wa changamoto watatakiwa kutoa mrejesho wa namna walivyotatua
changamoto husika;

Mamlaka za  Serikali za Mtaa zitaandaa na kuwasilisha Kkatika
Sekretarieti za Mkoa husika taarifa ya ufuatiliaji ya kila robo mwaka
kupitia Mfumo wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo; na
Taasisi/Mamlaka/ldara Zinazojitegemea zitaandaa taarifa za ufuatiliaji za
kila robo mwaka na kuziwasilisha katika wizara za kisekta kupitia Mfumo
wa Kitaifa wa Kusimamia Miradi ya Maendeleo.
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SEHEMU YA SITA

MGAWANYO WA MAJUKUMU

6.1 Mgawanyo wa Majukumu

Sehemu hii inaelezea mgawanyo wa majukumu wa Wizara na taasisi za
umma kwa kuainisha majukumu ya wadau mbalimbali katika utekelezaji wa
shughuli za ufuatiliaji na tathmini ya miradi ya maendeleo. Mwongozo wa
Kitaifa wa Ufuatiliajj na Tathmini utazingatia utaratibu uliopo Serikalini.
Mgawanyo wa majukumu ni kama ilivyoainishwa katika Kielelezo Na. 6.1.

Kielelezo 6.1: Mgawanyo wa Majukumu kwa ajili ya utekelezaji wa
Mwongozo wa Kitaifa wa Ufuatiliaji na Tathmini
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6.1.1 Kamati ya Kitaalamu ya Makatibu Wakuu

Kamati ya Kitaalamu ya Makatibu Wakuu ni chombo cha maamuzi

kitakachopokea taarifa za Ufuatiliaji na Tathmini ya miradi ya maendeleo.

Kamati hii itapokea taarifa za U&T kwa kipindi cha nusu mwaka na mwaka.

Katika kutekeleza hilo, Kamati hii itakuwa na majukumu yafuatayo:

(a) Kupokea na kujadili taarifa za U&T ya miradi ya maendeleo kutoka
Wizara yenye dhamana na Mipango kwa kila kipindi cha nusu mwaka;
na

(b) Kutoa maelekezo kwa watekelezaji wa miradi ya maendeleo kuhusu
namna ya kuboresha usimamizi na utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

6.1.2 Wizara yenye dhamana na Mipango

Wizara yenye dhamana na Mipango itakuwa na jukumu la kuratibu na

kuwezesha utekelezaji wa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini kupitia Idara ya

Mipango ya Kitaifa. Aidha, Wizara itachukua hatua stahiki zinazohusisha

upatikanaji wa rasimali fedha kwa ajili ya masuala ya U&T. Katika kutekeleza

jukumu hilo, Wizara itafanya yafuatayo:

(a) Kuandaa, kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Mwongozo wa U&T ya
Miradi na Programu za Maendeleo Kitaifa;

(b) Kufanya ufuatiliaji na tathmini ya mipango ya maendeleo ya muda mfupi,
wa kati na mrefu;

(c) Kushauri na kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa mipango ya
maendeleo ya kimataifa, kikanda na miradi ya ushirikiano wa kimataifa;

(d) Kuchambua mipango ya ufuatiliaji na tathmni kwa wizara za kisekta.
Muundo wa Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini umeambatishwa
(Kiambatisho Na. 7).

(e) Kufanya ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo inayotekelezwa na Sekta
Binafsi pamoja na kubainisha changamoto na kushauri ipasavyo;

(f) Kutoa miongozo katika uandaaji wa taarifa za utekelezaji wa shughuli za
U&T ya miradi ya maendeleo kwa robo mwaka, nusu mwaka na mwaka
mzima;

(g) Kuandaa taarifa ya nusu mwaka na mwaka mzima pamoja taarifa za
miradi ya kielelezo kuhusu utekelezaji wa ufuatiliaji na tathmini ya miradi
ya maendeleo;

(h) Kuratibu uchambuzi na majadiliano ya taarifa za utekelezaji wa miradi ya
maendeleo za robo mwaka, nusu mwaka na mwaka mzima na wizara za
kisekta, wakurugenzi wa sera na mipango na watekelezaji wa miradi;

(i) Kuratibu mafunzo ya masuala ya ufuatiliaji na tathmini katika vitengo na
sehemu za U&T;

(j) Kusimamia Wizara na Taasisi za Umma katika kutekeleza shughuli za
ufuatiliaji na tathmini pamoja na uandishi wa taarifa za utekelezaj,

(k) Kusimamia mfumo wa takwimu za miradi ya maendeleo (NPMIS) na
uunganishwaji wa mifumo mingine ya kisekta; na

()  Kufanya mapitio ya Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathmini inapobidi.
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6.1.3 Wizara za Kisekta (MDAs)

Wizara za kisekta kupitia Kitengo cha U&T zitakuwa na jukumu la kuratibu na

kusimamia shughuli zote za ufuatiliaji na tathmini. Hii itajumuisha uainishaji

wa gharama na utekelezaji wa bajeti kwa kuzingatia Mipango Mkakati,
shabaha na malengo pamoja na jitihada nyingine mbalimbali za utekelezaji
wa majukumu ya taasisi husika. Aidha, Idara za Wakurugenzi wa l|dara za

Sera na Mipango zitaratibbu shughuli zote za ufuatiliaji na tathmini kwa

kutumia vitengo na sehemu za ufuatiliaji na tathmini. Majukumu

yatakayotekelezwa na Wizara za kisekta ni pamoja na:

(a) Kuandaa Mpango Kazi wa Mwaka wa U&T chini ya uratibu wa Idara za
Wakurugenzi wa ldara za Sera na Mipango na kuuwasilisha Wizara
inayohusika na mipango;

(b) Kufanya ufuatiliaji na tathmini kulingana na mpango kazi wa mwaka chini
ya uratibu wa Idara za Wakurugenzi wa ldara za Sera na Mipango;

(c) Kuandaa na kuwasilisha taarifa ya utekelezaji kwa Wizara yenye
dhamana na Mipango kwa kila robo mwaka; na

(d) Kujenga uwezo wa wataalamu wenye jukumu la U&T hususan vitengo
vya ufuatiliaji na tathmini katika taasisi husika.

6.1.4 Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa

Taasisi hizi ni muhimu katika utekelezaji hususan katika usimamizi na utoaji

wa taarifa za utekelezaji wa siku hadi siku. Kwa kuzingatia mwongozo huu,

vitengo na sehemu zinazoshughulikia masuala ya U&T katika taasisi husika

vitakuwa na jukumu la:

(a) Kuandaa mpango kazi na mpango wa utekelezaji wa miradi ya
maendeleo;

(b) Kufanya ufuatiliaji na tathmini kulingana na mpango kazi wa mwaka;

(c) Kujenga uwezo wa wataalamu katika maeneo yao;

(d) Kuzingatia mpangilio wa taasisi katika utekelezaji wa Mwongozo wa
Kitaifa wa U&T;

(e) Kuandaa na kuziwasilisha taarifa za utekelezaji wa shughuli za ufuatiliaji
na tathmini kwa OR — TAMISEMI; na

(f) Ofisi ya Rais TAMISEMI itaratibu na kuwasilisha taarifa za utekelezaji
wa miradi ya maendeleo Wizara yenye dhamana ya mipango.

6.1.5 Kamati za Maendeleo ya Kata

Kamati hizi zinaunda vikundi muhimu vya utekelezaji wa miradi ya maendeleo
katika ngazi ya chini ambao hutoa taarifa ya utekelezaji moja kwa moja katika
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Kamati za Maendeleo ya Kata zitakuwa na
jukumu la:

(a) Kuitisha mikutano na kutekeleza shughuli za ufuatiliaji na tathmini katika

(b) Kuhakikisha miradi yote ya maendeleo inatekelezwa kwa kufuata
miongozo ya Serikali.
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6.1.6 Kamati za Maendeleo ya Kijiji/Mitaa

Kamati hizi zinaunda vikundi muhimu vya utekelezaji wa miradi ya maendeleo

ambao hutoa taarifa za utekelezaji katika kamati za maendeleo za Kata.

Kamati za Maendeleo ya kijiji zitakuwa na jukumu la:

(a) Kuitisha mikutano na kutekeleza shughuli za U&T katika eneo husika; na

(b) Kuhakikisha miradi yote ya maendeleo inatekelezwa kwa kufuata
miongozo ya Serikali.

6.1.7 Taasisi za Utawala Bora (Role of Oversight bodies)

Mkaguzi wa Ndani Mkuu wa Serikali na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
watakagua uzingatiwaji wa Mwongozo wa Ufuatiliaji na Tathimini wakati wa
ukaguzi wa utendaji wa taasisi za umma. Watawajibika kukagua namna
Taasisi na Wizara zinavyozingatia Mwongozo huu.
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VIAMBATISHO
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Kiambatisho Na. 1

FOMU NAMBA 12C: BANGOKITITA LA MFUMO WA MATOKEO

MATOKEO MWISHONI MWA MWAKA WA FEDHA ......... A P

Namba ya INamba ya ShabahalJina la Kiashiria Kizio Shabaha za Kiashiria |Kiwango halisi Mwongozo Uliozingatiwa Chanzo cha Masii
lengo na na maelezo na maelezo (Kama ilivyo kwenye  [kilichofikiwa Taarifa !
'maelezo Mpango Mkakati) katika kiasharia Njia ya
Kuthibitisha
Mwaka wa |Kiwango yo| y+1 | y#2 | y+3 [ yO| y+1 | y+2 | y+3 | FYDPIIl | SDG |R Taarifa
Kizio cha
Kiashiria
1 2 3 E 5 6 7 g 9 10 1 12 13 14 15 16 17

Notes

Each row on this form describes a single performance indicator. Indicators are used to measure progress towards achieving
objectives; Descriptions of each column are as follows:

Column 1. Objective Code and Description, the objective (in words) and its code, being measured by the indicator, for example:
“C. Access to Health facilities

Increased”

Column 2. Indicator Name and Description: this is in two parts. The indicators name should be in italics while its description
(how the indicator is calculated) should be listed below it in a bullet or in parenthesis, for example: Number of Dispensaries
constructed as a percentage of total Dispensaries expected to be constructed.

Column 3. Baseline date: describes the most recent date, prior to the current planning phase that the indicator was
collected.

Column 4. Baseline indicator value is the value of the indicator, on the most recent date prior to the current planning phase.

(8]
tad




Columns 5 to 8: Indicator targets: the expected or projected annual future value of the indicator at the end of the first,
second, and third year of implementation, as found in the Strategic Plan. (yO = the end of the current financial year being
planned, (y+1) = the next financial year, y+2 is the next two years and y+3 is the next three years

Columns 9 to 12: Actual Indicator values: the actual or realized value of the indicator at the end of the first, second, and
third year of implementation, as found in the Strategic Plan. (yO = the end of the current financial year being planned.
Columns 13 to 15: FYDP, R” Place a check mark (tick or X) in the columns FYDP, R as follows: FYDP = Five Year
Development Plan, SDG= Sustainable

Development Goals R = Ruling Party Manifesto. This will help link the indicator to other coordinating plans

Column 16: The source is where the indicator is collected (its data source) while means of verification is the supporting
evidence that the indicator may have. Column 17: Comment: any comment describing implementation.

MEF 7.4 (a)
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Kiambatisho Na. 2

HATUA ZA UFUATILIAJI

Zingatia muundo wa utendaji

(@)
(b)
(c)

Fanya mapitio ya Mpango wa Ufuatiliaji na Tathmini au Bangokitita la
utekelezaji wa mwongozo;

Hakikisha malengo, madhumuni, matokeo tarajiwa na misingi imeelezwa
kwa kina na matokeo yanapimika; na

Hakikisha viashiria vimeelezwa kwa kina, vinaeleweka, vinapimika (kwa
maneno au takwimu) na kwa wakati (SMART).

Fanya uchambuzi wa uwezo wa ufuatiliaji

(a)
(b)

Tambua uwezo wa upatikanaji wa rasilimali fedha na watu; na
Ainisha shughuli za msingi katika zoezi la ufuatiliaji na tathmini.

Andaa Mpango wa ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu

(a)
(b)
(c)
(d)

(e)

Fanya tathmini ya vyanzo vya takwimu vilivyopo vinavyoaminika ili
kubaini upatikanaji wa takwimu husika;

Ainisha takwimu za ziada zinazohitajika kwa madhumuni ya kuweka
msingi wa takwimu kwa ajili ya ufuatiliaji;

Andaa ratiba ya ukusanyaji, uunganishaji na uchakataji wa takwimu
zinazokusanywa na kukubaliana majukumu;

Andaa mpango na bajeti ya ufuatiliaji unaoainisha taarifa zinazotakiwa,
ukusanyaji wa takwimu, matumizi ya taarifa husika, uandaaji na
uwasilishaji wa taarifa katika Mfumo wa Ufuatiliaji na Tathmini; na
Andaa muhtasari wa mahitaji wa maeneo ya kujengea uwezo na
yanayohitaji msaada.

Andaa Mpango wa Utoaji Taarifa na Maoni

(a)

(b)

Buni mfumo wa utoaji taarifa unaobainisha muundo wa utoaji wa taarifa;

na
Andaa mfumo wa utoaji maoni na ufanyaji maamuzi ya menejimenti.
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Kiambatisho Na. 3

Hatua za kuzingatia katika ufanyaji wa tathmini

Ufanyaiji tathmini wa miradi ya maendeleo utafuata hatua zifuatazo:

Jedwali Na. 1: Hatua za kuzingatia katika__ufanyaji wa t_athm

Kuandaa hadidu za rejea

Upangaji na Uaandaji wa Bajeti

Muundo wa timu ya wataalamu wa tathmini
Mikutano ya awali

Kubuni mchakato wa Tathmini

Ukusanyaji wa taarifa

Uchambuzi na uchakataji wa taarifa

Utoaji taarifa na maoni
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O

Kuainisha hadidu za%ejea kwa kuzingatia aina
ya mradi/mahitaji ya tathmini.

Bajeti itaandaliwa kulingana na hadidu za rejea
zilizoainishwa. Bajeti husika itazingatia aina ya
tathmini.

Timu ya tathmini iundwe kwa kuzingatia sifa za
wataalamu na shughuli/aina ya mradi.
Kuainisha wadau watakaohusika na kujenga
uelewa kuhusu tathmini.

Kutafsiri hadidu za rejea kulingana na aina ya
mradi au mikakati ya hatua za maendeleo,
Tathmini iandaliwe kwa namna ambayo inatoa
viashiria vya matokeo ya hatua za kimkakati za
maendeleo.

Timu itakusanya taarifa za mradi au programu,
kulingana na matriki ya mfumo wa matokeo.
Timu itachakata na kuchambua taarifa za mradi
zilizokusanywa ili kuwezesha uandaaji wa
taarifa ya awali ya tathmini.

Timu itaandaa taarifa itakayoonesha hatua ya
utekelezaji na matokeo yaliyofikiwa na
kushirikisha wadau kwa ajili ya maoni.

Taarifa ya tathmini iainishe matokeo ya mradi
katika maendeleo ya watu.




Kiambatisho Na. 4

FOMU YA MIRADI INAYOTEKELEZWA NA SERIKALI

Jina la Mradi

Taasisi Inayotekeleza Mradi

Sekta

A.

1.

2. | Namba ya Mradi
3

4

b

Eneo la mradi:

5.1.Mkoa

5.2.Wilaya

5.3.Tarafa

5.4. Kata

5.5. Kijij

6. | Maelezo mafupi ya mradi

7. | Muda wa kuanza Mradi

o

Muda wa kukamilika Mradi

9. | Taarifa za Mikataba Mikataba ya Mradi

9.1.Jina la Mkandarasi

9.2.Namba ya Mkataba

9.3. Tarehe ya Kusainiwa Mkataba (Mkandarasi)

9.4. Muda wa Mkataba (Mkandarasi)

9.5.Jina la Mshauri Elekezi

9.6.Namba ya Mkataba (Mshauri Elekezi)

9.7.Tarehe ya Kusainiwa Mkataba (Mshauri Elekezi)

9.8. Muda wa Mkataba (Mshauri Elekezi)

10| Shughuli za Mradi

10.1. Shughuli zilizopangwa kwa mwaka husika

10.2. Shughuli zilizofanyika kwa mwaka husika

10.3. Shughuli ambazo hazikufanyika na sababu
zilizosababisha kutofanyika

10.4. Shughuli zilizopangwa kwa robo mwaka husika

10.5. Shughuli zilizofanyika kwa robo mwaka husika

10.6. Shughuli ambazo hazikufanyika na sababu
zilizosababisha kutofanyika

11| Taarifa za fedha za Mradi

11.1. Jumla ya Gharama za Mradi

11.2. Aina ya Ugharamiaji (Mkopo, msaada au fedha
za ndani)

11.3. Mgharamiaji (GoT, WB, AfDB, n k)

11.4. Kiasi cha fedha kilichoidhinishwa kwa Mwaka
husika

11.5. Kiasi cha fedha kilichotolewa

11.6. Kiasi cha fedha kilichopokelewa

11.7. Kiasi cha fedha kilichotumika

11.8. Kiasi cha fedha kilichopelekwa na hakikutumika

11.9. Sababu za fedha kutotumika

12| Maelezo ya matumizi ya fedha

12.1. Fedha fedha zilizopokelewa zimetumika katika
mradi uliokusudiwa? Iwapo jibu ni hapana eleza
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sababu.

12.2. Je kiasi cha fedha kilichotumika kinaendana na
hali halisi ya utekelezaji wa mradi? lwapo jibu ni
hapana eleza sababu.

13| Andiko na Mpango Kazi wa mradi
13.1. Je mradi una andiko? Iwapo jibu ni hapana
eleza sababu.
13.2. Je mradi unatekelezwa kwa kuzingatia Mpango
Kazi wake? Iwapo jibu ni hapana eleza sababu.
14, Vihatarishi
14.1. Bainisha vihatarishi vya utekelezaji wa mradi
14.2. Bainisha njia za kukabiliana navyo
15/ Changamoto
15.1. Bainisha changamoto halisi za utekelezaji wa
mradi
15.2. Bainisha njia za kukabiliana na changamoto na
taja iwapo kuna mfumo wa kurekebesha kasoro
za utekelezaji wa mradi
16.| Mapendekezo ya Kukabiliana na changamoto
17| Taja matokeo tarajiwa ya mradi
18| Taja viashiria vya Matokeo ya Mradi
19.| Ajira zilizozlishwa
Ajira za moja kwa moja
Ajira zisizo za moja kwa moja
20| Wadau wa Mradi

19.1. Wanufaika

19.2. Waathirika

MTAYARISHAJI WA FOMU

JiNa: oo OUHen: .....oaisns
TAMBHE! wmsmimmminiessmmirrssenssssssxesaa
MUHIDHINISHAJI WA FOMU

JIABLL 1versenssrmsemnnunnunsmssmnonsnssnnstsssssitis CHBO L s
T R vsmicrs s s R AR e
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Kiambatisho Na. 5

MFUMO MADHUBUTI (LOGICAL FRAMEWORK)
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Kiambatisho Na. 6

B. FOMU YA MIRADI INAYOTEKELEZWA NA SEKTA BINAFSI

1. Jina la Mradi
2. Mmiliki wa Mradi
3. Sekta
4, Eneo la Mradi:
4.1 Mkoa
4.2 Wilaya
43 Tarafa
44 Kata
4.5 Kijiji
5. Maelezo mafupi ya mradi
6. Malengo ya Mradi
7 Bainisha shughuli zinazotekelezwa na mradi
8. Uwekezaji wa Mradi (thamani)
9. Uzalishaji wa Mradi (installed/ production
capacity)
10. | Wadau wa Mradi
10.1Wanufaika
10.2Waathirika
11. | Ajira zilizozalishwa na mradi
11.1 Ajira za kudumu (za moja kwa moja)
11.2 Ajira za muda mfupi (za moja kwa moja)
11.3 Ajira zisizo za moja kwa moja
12. | Mchango kwa jamii
13. | Mafanikio ya Mradi
14. | Changamoto za Mradi
15. | Ushauri kwa Serikali katika kukabiliana na
changamoto hizo
16. | Mchango wa mradi katika utekelezaji wa
Mpango wa Maendeleo wa Taifa
MTAYARISHAJI WA FOMU
JINA: oo CHEG: ....... oo SBIME sasmuanve
Tarehe: ..o
MUHIDHINISHAJI WA FOMU
JiNA: e CHEO: convnmumsssinvsiaas L 114
Tarehe: ... MAUR ossanammsssss
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Kiambatisho Na. 7

Mpango wa Mwaka Ufuatiliaji na Tathmini (M&E Plan)

3 3 R Lt e gh& -'{'-'k“_”l!y@]l;_ Uku”nml M[hm,ha ;ha'. e -
tﬂm = ‘_[a_aﬂ_f_;_' - e i _

Kiashiri | Mwaka | Kiwango cha |
Keshit 1 | dasnina

F,_einqa. “Kiashiria |

e

41




